ภาษีที่จ่ายจากการซื้อหุ้น ESOP ต้องนำมารวมยื่นภาษีปลายปีไหมครับ และ มีผลต่อการคำนวณสิทธิการซื้อ RMF/SSF ไหมครับ

บริษัทขายหุ้น ESOP ให้พนักงานในราคา par ซึ่งต่ำกว่าราคาตลาด

จึงต้องเสียภาษีหักณ.ที่จ่าย เข้าใจว่าคำนวณจากส่วนต่างราคาที่ได้รับ

ส่วนต่างราคาที่ได้รับนั้นถือเป็นรายได้ต้องเสียภาษี และ จะมีผลต่อรายได้ที่จะนำไปคำนวณสิทธิในการซื้อ RMF/SFF ด้วยหรือไม่ครับ

และภาษีเงินได้ในกรณีนี้ ต้องนำไปรวมยื่นภาษีปลายปีหรือไม่ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่