เราสามารถเขียนโปรแกรมให้ICตัวไหนได้บ้าง

(กระทู้นี้ถูกตั้งขึ้นด้วยความสงสัยและความอยากรู้เพื่อเป็นวิทยาทานครับ)
       อยากทราบว่าเราสามารถเขียนโปรแกรมให้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ตัวไหนได้บ้างพี่ไม่ใช่arduino/rasberry pi ๆลๆ 
ที่ผมหมายถึงคือICตัวที่ยังไม่ได้ขยายขาคล้ายic NE555 แบบนี้ที่เสียบชอกเกอร์ลงวงจรขยายขาแล้วเขียนโค้ดใส่แบบคริปต่างชาติ
แต่ผมไม่รู้จักเบอร์แล้วลืมชื่อคลิปนั้นไปแล้ว ผมอยากทราบว่าเราสามารถเขียนโปรแกรมให้ICได้ไหมและเขียนโปรแกรมในเบอร์อะไรได้บ้าง
ปล. คลิปที่ผมเคยเห็นเขาจะเอาไว้โปรแกรมวงจรไฟกระพริบครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่