แนะนำเด็กรุ่นใหม่จบสาขาบช หรือ สาขาอื่นๆ ที่อยากทำงานบัญชีต้นทุนโรงงานค่ะ

ลองสมัครสายงานวางแผนการผลิต (PD) ก่อนค่ะ  เราจะได้เรียนรู้กระบวนการผลิต ของโรงงาน และมองภาพรวมของแต่ละแผนกออก อีกแผนกที่ควรเรียนรู้คือ สายงานคลังสินค้า (WH)  เพราะการทำบัญชีต้นทุนต้อง ติดต่อประสานงานและรับเอกสารจาก 2 แผนกนี้เป็นหลักค่ะ 

สู้ๆนะคะ น้องๆรุ่นใหม่ ทุกอย่างมันยากคะ ถ้าคิดว่าทำไม่ได้  ทำไม่เป็น แต่ถ้าคิดว่า  แค่นี้เอง ลองทำดูก่อนสิ  มันจะง่ายทันทีค่ะ 

อยากบอกว่าสายงานนี้ ถ้าขยันและมีความกระตือรืนร้นในการทำงาน มีไฟ  มีพลัง ลุยค่ะ เป็นสายงานที่เฉพาะมากๆ ต่อยอดไปได้เยอะ  และผลตอบแทนคุ้มค่ามากๆค่ะ 

กท แรก  ผิดพลาดตรงไหน ขออภัยด้วยนะคะ 
ไม่รู้เรียกว่า แนะนำหรือเปล่า แค่อยากแบ่งปันเส้นทางของตัวเองค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่