อยากเป็นนักการทูตครับ

ตอนนี้มีความฝันว่าอาชีพนักการทูตครับ อยากทราบว่า
1.เป็นคนพูดไม่เก่งครับ ต้องปรับปรุงยังไงครับ
2.เป็นintrovert เหมาะไหมครับ
3.ต้องได้มากกว่า2ภาษาถึงจะทำงานได้ใช่มั้ยครับ
4.ไม่ค่อยมีเวลาสร้างเนื้อตัวในประเทศที่เราเกิดใช่มั้ย ผมหมายถึงพวกบ้าน รถ ที่ดิน หรือทรัพย์สินที่จะใช้ในประเทศครับ
5.เวลาให้ครอบครัวน้อยกรณีเราโสดอยากเจอหน้าพ่อแม่คงจะนานๆทีเจอ
6.ส่วนมากถ้าจบม.ดังหรือจบนอกจะมีโอกาสสอบติดสูงใช่มั้ยครับ 
7.ต้องรักษาภาพลักษณ์ตลอดเวลาใช่มั้ยครับ
8.พ่อแม่หรือพี่น้องได้รับสิทธิ์อะไรด้วยมั้ยครับ หรือว่าแค่คู่สมรสกับลูก
9.รับเงินเดือน2แบบใช่มั้ยครับ รับจากไทย(บาท)และรับจากนอก(ขึ้นอยู่กับประเทศที่ทำงาน)
10.ถ้าไม่จบสายรัฐศาสตร์ต้องเตรียมตัวหนักแค่ไหนครับ
11.นักการทูต รายได้ดีมั้ยครับ
12.นักการทูต สามารถเลื่อนขั้นเป็นปลัดกระทรวงต่างประเทศได้มั้ยครับ
ปล.ถ้ามีข้อมูลน่าสนใจเสริมได้น่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่