สินทรัพย์ เงินลงทุน ในหุ้น หุ้นกู้ ที่ลงทุนในไทย ยกให้สามีต่างชาติเมื่อเราเสียชีวิต

สวัสดีค่ะ  
เราแต่งงานจดทะเบียนกับสามีต่างชาติในต่างประเทศแต่ไม่ได้จดในประเทศไทย เพราะคิดว่ายุ่งยากเรื่องเอกสารทำธุรกรรม  คิดไว้ว่าเมื่อเสียชีวิตและเงินที่ลงทุนทั้งหมดจะยกให้สามีคนเดียว  (เราไม่มีลูก แต่มีพี่น้องค่ะแต่จะไม่ยกให้) คิดไว้ว่าจะทำพินัยกรรมแบบเขียนด้วยลายมือตัวเอง ยกให้สามี
รบกวนเรียนถามผู้รู้ว่า 
1. เราจะบอกรหัสต่างให้กับสามี เพื่อที่เขาจะได้ถอนเงินผ่าน app ธนาคาร  เงินสด หุ้น หุ้นกู้เมื่อหมดอายุ เงินกองทุน โดยที่เขาไม่ต้องไปทำเรื่องที่ประเทศไทย ในกรณีจะทำได้ไหมคะ เราควรจะบอกเรื่องนี้กับพี่น้องไหมคะ ว่าเรายกให้สามี เพื่อที่จะไม่มีปัญหากับพี่น้อง เพราะตามกฎหมายไทยเราโสด  

2. มีวิธีไหนที่ดีที่สุดที่จะยกเงินลงทุนข้างต้น ให้กับสามี เมื่อเราเสียชีวิตลง หรือมีข้อควรระวังอะไรบ้าง
3 ถ้าเราเพิ่มชื่อสามี  (เป็น แบบ  ชื่อเรา หรือ สามี) ในบัญชี ที่ลงทุน สามีจะทำธุรกรรม ได้ไหมคะ เมื่อเราเสียชีวิตโดนมีพืนัยกรรมที่เขียนด้วยลายมือตัวเองรอบรับว่ายกให้เขา 
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่