จดทะเบียนสมรสระหว่าง คนไทย กับ คนลาว ปี 2566 .....????

ขอสอบถามแบบเป็นขั้นตอนเลยนะครับ

การจดทะเบียนสมรสคนไทย กับ คนลาว เราต้องใช้เอกสารอะไรบ้างในปี 2566
1.คนประเทศไทยใช้เอกสารอะไรบ้าง
ใครต้องเซ็นรับรอง และ เอกสารทั้งหมดที่เซ็นรับรอง ต้องแปลเป็น ภาษาอะไร ระหว่างอังกฤษ และ ลาว
2.คนประเทศลาวใช้เอกสารอะไรบ้าง
ใครต้องเซ็นรับรอง

ขอผู้รู้แบบชัดเจนช่วยตอบปัญหาทีนะครับ
เพราะไปสอบถามหาดูคลิปมาแต่ละคน แต่ละคลิป ข้อมูลไม่เหมือนกันหมดเลย
บางคนก็ว่ายุ่งยาก เพื่อให้ไปจ้างคนมาช่วยเดินเรื่อง ราคาเท่าที่ถามก็มีจะมี
75,000บาท - 90,000บาท !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
บางคนก็ว่าง่าย เดินเรื่องเอง ราคาไม่เกิน 10,000-20,000บาท

สุดท้ายนี้สำหรับคนที่งงว่าทำไมต้องใช้เงินในการจดทะเบียนสมรส
คนไทย กับ คนลาว ตามกฏหมายต้องเดินเอกสารมากมายครับ
หากเป็น คนไทย กับ คนไทย ไปจดๆ ได้กระดาษ จบๆ ฟรีๆ สบายๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่