ผมเคยเห็นข่าวเมื่อ 20 ปีก่อน สมัยชวลิต มีนักประวัติศาสต์พม่า มาหลบหลู่พระนเรศวร เกียวกับเรื่องประวัติศาสตร์ ชวลิตเลยตอบ

กลับพม่าไปว่า

ก็ยังดีกว่า พวกพม่า ที่นับถือ บุเรงนอง ซึ่งเป็นคนมอญ

เลยมีคำถามดังนี้

1. สรุปคือ บุเรงนอง เป็นคนมอญ แบบที่ชวลิตว่าไหมครับ

2. นักประวัติศาสตร์พม่า ไปพูดอะไรเกียวกับพระนเรศวร ทำให้ชวลิตโกรธขนาดนั่น

มีใครจำได้ไหมครับ

ปล. ถึงขนาดว่า ห้ามเข้าประเทศไทยเลยที่เดียว  ผมยังเด็ก เลยดูผ่านๆ ใครจำได้ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่