อยากทราบว่า ถ้าได้เงินค่าฌาปนกิจจาก ธกส. ธกส.จะหักล้างหนี้เลยมั้ย หรือให้เราเป็นคนตัดสินใจว่าจะใช้หนี้เท่าไหร่ครับ

ตามหัวข้อเลยครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เงินฌาปนกิจถือว่าเป็นผลประโยชน์ของผู้รับผลประโยชน์ครับไม่สามารถนำมาหักล้างหนี้ได้และเจ้าหนี้ไม่สามารถนำเงินก้อนนี้ไปชดเชยหนี้ได้ด้วยครับ เป็นสิทธิโดยชอบของผู้รับผลประโยชน์ครับที่เหลือทายาทให้ได้รับมรดกอะไรเจ้าหนี้ก็จะไปตามยึดหรือขายทอดตลาดเองที่หลังครับส่วนเงินฌาปนกิจนี้ไม่สามารถยึดหรือไปนำไปหักล้างหนี้ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่