สอบถามเรื่อง Boarding Pass และ Check-in Luggage สำหรับ Code Share Flight ครับ

สวัสดีครับ พอดีจองตั๋วเครื่องบินกับ Singapore Airlines ไป แต่บางไฟล์ท Operated by Scoot
โดยได้ Ref. Booking แยกมาต่างหากของทั้งสองสายการบิน

ผมเพิ่งเคยบิน Codeshare Flight ครั้งแรก เลยมีข้อสงสัยเล็กน้อย รบกวนเพื่อนๆด้วยครับ

รายละเอียดของไฟล์ทตามนี้ครับ
-- ขาไป --
- 1st leg: BKK to SIN (Operated by Scoot)
- 2nd leg: SIN to NGO (Singapore Airlines)

-- ขากลับ --
- 1st leg: NGO to SIN (Singapore Airlines)
- 2nd leg: SIN to BKK (Operated by Scoot)

มีข้อสงสัยตามนี้ครับ
1. ตอนที่เรา check-in ไม่ทราบต้องไปเช็คอินที่ counter ของสายการบินไหนครับ เช่น ขาไป ที่ออกจาก BKK ต้องไปเช็คอินกับ Scoot หรือ Singapore Airlines ครับ และทาง counter check-in จะออก boarding pass ของ 2nd leg มาให้ด้วยเลยมั้ยครับ

2. ขากลับจาก NGO มา SIN ผมมีเวลา layover ก่อนกลับ BKK ค่อนข้างนาน (ข้ามคืน) เลยออกไปเที่ยวตัวเมือง + นอนในเมืองก่อน แล้วค่อยกลับมา Changi ตอนเช้าตรู่ ไม่ทราบว่าสัมภาระที่เช็คอินจาก NGO จะ check thru ไป BKK เลยมั้ยครับ หรือผมสามารถแจ้งให้เอาออกมาที่ SIN ได้ (ถ้าไม่ได้จะได้แยกกระเป๋าก่อนล่วงหน้าที่ NGO ไปเลยครับ)

ขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่