รถคันแรก yaris hatchback กับ กระบะ เลือกอะไรดีครับ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ผมมีรถนิสสัน มาร์ช รถเก่าของคุณแม่ ใช้มาตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 จนถึงตอนนี้ทำงานได้ 2 ปีแล้วครับ เงินเดือน 35k ยังไม่ได้แต่งงานครับ ตอนนี้คิดว่าน่าจะสมควรซื้อคันใหม่ได้แล้ว ที่ดูไว้ก็จะเป็นพวก eco car 5 ประตู เนื่องจากผมอยู่หอคนเดียวในกทม จะมีย้ายหออยู่บ่อยๆก็จะต้องได้ขนของบ้าง Ativ 4 ประตูเลยไม่เหมาะเท่าไหร่ ผมได้ลองคุยกับเซลล์โตโยต้าไว้สองรุ่นครับคือ yaris 2023 ที่พึ่งเปิดตัว กับ revo z edition mid at จริงๆราคาสองคันนี้ต่างกันเยอะ แต่กระบะจะมีส่วนลด ผมมองตัวเลขแล้วสามารถรับได้ครับ (ไม่แน่ใจว่า d-max มีส่วนลดไหมนะครับ) คราวนี้เหลือว่าต้องเลือกคันไหนครับ yaris ก็สะดวกดี คล่องตัว ถึงอ็อพชั่นไม่เท่า Ativ แต่ก็ดีกว่าหลายๆค่ายและเพียงพอต่อการใช้งาน (ใจจริงอยากเลือกโตโยต้าไว้ก่อนเพราะไม่รู้เรื่องรถเลย + เป็นรถคันแรกด้วยครับ) แต่อีกใจนึงคิดถึงเวลาที่ตัวเองเคยเอามาร์ชไปลุยน้ำ ลุยหลุม พระราม 2 พระราม 3 หรือถนนต่างจังหวัด ก็อยากได้กระบะ 4 ประตูแทนเพราะอย่างน้อยก็สบายใจหน่อย อยากถามเพื่อนๆพี่ว่าถ้าผมเลือกกระบะจริงๆต้องปรับตัวเยอะไหมครับ รถคันแรกที่หัดขับคือมาร์ชและก็ใช้แต่มาร์ชมาตลอดเลยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่