กระทู้ถามต่อเนื่อง คดีฉ้อโกง

เล่าต่อจากกระทู้เดิมนะคะ
https://pantip.com/topic/41927662

ติวเตอร์เก็บเงินค่าสอนล่วงหน้า
แต่วันที่ 20 มี.ค.66 ได้เก็บของย้ายออกและติดต่อไม่ได้
มีหลายคอร์สที่ได้รับผลกระทบ บางคอร์สเริ่มแล้ว เรียนแล้ว เกือบครบ (อันนั้เราเข้าใจว่าผิดสัญญาทางแพ่งใช่ไหมคะ)
บางคอร์สยังไม่ได้เริ่ม เช่น คอร์สซัมเมอร์จะเริ่ม  เม.ย. คอร์สเปิดเทอมเริ่ม  พ.ค 66 (อันนี้อาจนับเป็นฉ้อโกงได้ ใช่ไหมคะ)

ผปค.จึงไปแจ้งความดำเนินคดี ฐานฉ้อโกง แต่ยังไม่แน่ใจว่าฉ้อโกงประชาชนหรือไม่

เราเข้าใจนะคะว่า ฉ้อโกงประชาชน ถ้ามีเจตนาหลอกลงเผยแพร่ต่อสาธารณะ แม้มีผู้เสียหาย 1 คน ก็นับว่าฉ้อโกงประชาชนแล้ว
ส่วนในกรณีของเรา ผู้เสียหาย 30 แจ้งความ 10 ค่ะ โดยประมาณ
ไม่แน่ใจว่า จำนวนคน มีน้ำหนักมากน้อยแค่ไหน
แต่น่าจะนับได้ว่าเป็นการเสนอขายต่อประชาชนโดยทั่วไปได้หรือเปล่าคะ
เพราะมีผู้เสียหายได้จำนวนมาก น่าจะนับว่ารับรู้ได้โดยอิสระทั่วกันจึง

ล่าสุดติวเตอร์ติดต่อมา ขอผ่อนชำระ หรือ สอนออนไลน์ต่อ (ตึกค้างค่าเช่า ไม่มีที่สอนแล้ว)
โดยขอร้องให้ ผปค.ถอนแจ้งความ
คำถาม
1.กรณีฉ้อโกงประชาชน ถอนแจ้งความ ได้หรือไม่
(เข้าใจว่า ยอมความไม่ได้ แต่ถอนแจ้งความได้หรือไม่)
เพราะถ้าถอนไม่ได้ก็จะได้บอกไปตามข้อเท็จจริงค่ะว่าเป็นเงื่อนไขที่เป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว

2.ตอนนี้ ยังไม่ถึงกำหนดสอน แต่ครูติดต่อมาเพื่อประนีประนอม
ข้อกล่าวหาเดิมยังว่าฉ้อโกงมีผลหรือไม่ เพราะตอนนั้นหายไป ย้ายของหนี ติดต่อไม่ได้ 
ตอนนี้ติดต่อได้ และยังไม่ถึงกำหนดเวลาสอน จะยังนับว่ามีเจตนาโกงหรือไม่

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่