ปกติการโอนรถใช้เวลานานแค่ไหนครับ กรณีที่ยังผ่อนไม่หมด BMW

คุณพ่อของผมกำลังจะเกษียณ กำลังจะเดินทางไปเที่ยวตจว.และต่างประเทศ 
คุณพ่อผมจึงได้ทำการโอนทรัพย์สินหลายอย่างมาเป็นชื่อผมและน้องของผม 
รวมถึงรถยนต์ BMW ที่คุณพ่อจะโอนเข้ามาให้เป็นชื่อผม
เพื่อที่ว่าการซื้อประกัน การต่อพรบ จะทำได้โดยง่าย โดยที่ไม่ต้องรอคุณพ่อผมกลับมาจากต่างประเทศ
ผมเรียนจบคณะที่เรียนหกปี มีใบประกอบวิชาชีพ งานหลัก คือ ทำงานต่อจากคุณพ่อ มีรายได้เดิมจากที่คุณพ่อได้
รวมถึงมีรายได้จากการทำงานตามวิชาชีพที่เรียนจบมาอีกส่วนหนึ่ง
ปัจจุบันรถคันดังกล่าวมียอดเหลือประมาณ 40% รวมบอลลูน
ผมมีทรัพย์สินที่ส่งข้อมูลให้ทางบีเอมลิสซิ่งมากพอที่จะซื้อรถใหม่ทั้งคันด้วยเงินสด
รวมถึงมีรายได้ต่อเดือนมากกว่า 2.5 เท่าของยอดผ่อนตามข้อกำหนดของทางบีเอมลิสซิ่ง
ผมได้ทำเรื่องยื่นของโอนชื่อเจ้าของรถจากคุณพ่อเข้ามาเป็นชื่อผม
โดยรวบรวมส่งครบวันที่ 14 ก.พ. 2566  โดยที่เจ้าหน้าที่แจ้งว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรและแจ้งว่าจะทราบผลใน 5-7 วัน
จากนั้นมีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งเพื่อขอเอกสารเกี่ยวกับงานตามใบประกอบวิชาชีพเพิ่มเติม วันที่ 20 ก.พ. 2566
แต่ผมไม่มีเอกสารดังกล่าวเนื่องจากขณะนี้ไม่ได้ปฏิบัติงานในหน้าที่นั้นและได้อธิบายเหตุผลไปว่ารายได้มาจากธุรกิจเดิมของคุณพ่อ
ทางเจ้าหน้าที่เข้าใจและรับทราบข้อมูลแล้วแจ้งว่าจะไปชี้แจงต่อแล้วบอกว่าจะแจ้งผลไม่เกิน 7 วัน
ปัจจุบันยังไม่มีการติดต่อกลับ
ผมได้โทรติดตามผลเพิ่มในวันที่ 14 มี.ค. เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะติดต่อกลับ
ผมได้ส่งข้อความเข้าไลน์บีเอมดับบิวและโทรติดตามผลเพิ่มในวันที่ 23 มี.ค. เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะติดต่อกลับ
ผมสงสัยว่าปกติมันใช้เวลานานขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ทำไมถึงแจ้งว่าจะทราบผลใน 7 วัน แต่ผ่านมาจะเดือนครึ่งยังไม่มีการติดต่อกลับ
จนเลยมาถึงยอดที่ต้องผ่อนอีกงวด 
ผมต้องรออีกนานแค่ไหนครับ
ปกติรถยี่ห้ออื่นใช้เวลานานขนาดนี้มั้ยครับ
สอบถามผู้รู้ครับและอยากให้ทางบีเอมออกมาชี้แจงด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่