คือผมรบกวนสอบถาม ท่านไหนพี่รู้บ้างว่าอาการ แบบนี้ที่ได้รับหรือ สูดถูกฝุ่น PM2.5เข้าไปแล้วมันมีอาการแบบนี้ต้อง รักษายังไง

คือว่าแม่กับผมมีบ้านอยู่ใน ตำบล พระบาท จังหวัดลำปางทีเคยมี ค่า ฝุ่น PM2.5 ที่เคยเป็นอันดับที่ 1 ในโลก 2 วันติดต่อกันเลยน่ะครับผมคือว่าวันแรก ผมกับแม่ที่มี อายุ 78 ปีได้ออกไปซื้อของทีตลาดตั้งแต่ตอน 9 โมงเช้าจนถึงบ่าย 4 โมงเย็นแต่วันที่ 2 พวกเราก็ไม่ได้ออกจากบ้านเลยนะครับแต่ว่า แม่ เค้าก็มีอาการคันตามลำตัวขึ้นมาแล้วก็ยังมีอาการ ปวดหัวและกิน อาหารไม่ลง คือกินไม่ได้นอนไม่หลับแบบเต็มตาผ่านไปเกือบ 7 วันคือก่อนที่จะเป็นแบบนี้ แม่ ได้กิน กุ้งเผา เข้าไป 2-3 มื้อแม่ก็เลยบอกผมว่าคงจะ แพ้ กุ้งเท่านั้นก็ว่าไม่นานคงจะหายเองแต่พอผ่านมาตั้งนานแล้ว แม่ ก็ยังไม่หายคันแถมยังมีผื่นกับ ตุมสีแดงขึ้นมาแล้วผมก็พา แม่ไปหา หมอ ที่โรงพยาบาล หมอ เค้าก็บองว่าคงจะแพ้เนื้อสัตว์แล้วก็ให้ยาแก้แพ้มากินแต่ก็ยังไม่หายผมกับแม่ก็เลยต้องไปหา หมออีกทีนึงแล้ว หมอ ก็ให้ยามากินเหมือนเดิมแต่อาการก็ยังเป็นเหมือนเดิมแถมยังหนักกว่าเดิมซะอีกคือว่า แม่ ใช้บัตร ทอง ในการรักษาน่ะครับคือว่าจะ รักษา กับโรงบาล เอกชน ก็กลัวว่าจะต้องใช้เงินมากครับผมเลยลองมาถามกับชาวพันทิปที่นี่นะครับ รบกวนว่าท่านที่พอจะรู้บ้าง กรุณา ช่วยแนะนำให้กับผมและแม่ได้รู้หน่อยนึงนะครับ ขอบคุณ มากครับผม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่