บ้านเรามีปัญหาเรื่องเงิน เราอายุแค่15 ไม่รู้จะช่วยที่บ้านยังไงดี

บ้านเราประสบปัญหาด้านการเงินมาหลายปีแล้วค่ะ เงินไม่พอใช้ด้วย ช่วงปีที่แล้วแม่เราตกงาน น้าเราก็ตกงาน บ้านก็มีปัญหาเยอะเลยค่ะ ทะเลาะกันเรื่องเงินทุกวัน เราเองไม่รู้จะช่วยยังไงดี เห็นครอบครัวร้องไห้แล้วมันจุกอกค่ะ อีกอย่างเรากำลังจะขึ้นม.4 แถมดันสอบติดรร.เอกชนชื่อดังแห่งหนึ่ง เราบอกแม่ว่าให้เราต่อสอบรร.รัฐเถอะ จะได้ประหยัดค่าใช้จ่าย แต่แม่บอกไม่เป็นไร จะให้เราเรียนให้ได้ เพราะแม่ไม่ชอบรร.เก่า เราแอบได้ยินแม่กับยายโทรไปขอยืมเงินจากญาติเพื่อมาส่งเราเรียน เรารู้สึกผิดมากๆ แม่ไม่ควรจะมาแบกรับค่าใช้จ่ายที่มาที่มากขนาดนี้ อีกอย่างแม่ก็ไม่มีรายได้ด้วย ของมีค่าก็ขายไปหมดแล้ว บ้านก็แทบจะไม่มีกิน อยากจะดรอปเรียนแต่แม่ก็แอบไปมอบตัวจ่ายค่าเทอมที่รร.ใหม่ ไหนจะค่าชุดนร. รองเท้า เนคไท ค่ากิน ค่าหนังสือ เครียดมากๆเลยค่ะ อยากช่วยครอบครัวมาก แต่มันมืดแปดด้านไปหมดเลยค่ะ เงินกงเงินเก็บเราก็ควักให้ครอบครัวไปหมดแล้ว ตันไปหมดเลยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่