ขอคำแนะนำในการเรียนภาษาหน่อยค่ะ

สวัสดีค่า ส่วนตัวเราเป็นคนที่ค่อนข้างอ่อนภาษาในการสื่อสารค่ะ ด้วยความที่โรงเรียนมักจะเน้นแกรมม่าให้แต่ไม่ได้เน้นการสื่อสารการฟังเลยทำให้เราเรียนไปกี่ปีก็ยังไม่เข้าใจเหมือนเดิม ส่วนตัวอยากจะเก่งภาษาอังกฤษมากขึ้นค่ะพอมีพื้นฐานบ้างแล้วแต่ไม่เก่งการพูดและการฟังรวมถึงคำศัพท์ยากๆหลายคำด้วย แล้วก็ภาษาญี่ปุ่นค่ะ อันนี้ไม่มีความรู้เลยแต่อยากเรียนเพราะสนใจล้วนๆค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่า

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
แนะนำให้สร้างความคุ้นชินกับภาษาน่ะครับ
ถ้าอยากอ่านเก่ง ก็ต้องอ่านเยอะๆ
ถ้าอยากฟังเก่ง ก็ต้องฟังเยอะๆ
2 อย่างนี้ไม่ยาก แค่หาหนังสือ กับ วิดีโอ ที่เหมาะกับระดับความสามารถเรา เท่านั้นเอง
อาจจะฟังดูเป็นคนแก่นะแต่ลองไปร้านหนังสือภาษาอังกฤษ
หยิบแฮรีพอตเตอร์เล่มแรกขึ้นมาลองเปิดๆ ดูครับ พอเข้าใจไหม
ระดับภาษาไม่ยากมาก
ถ้าพอเข้าใจได้สักครึ่งนึง ซื้อมาอ่านเลยครับ
ตรงไหนไม่เข้าใจ ถาม คำไหนไม่รู้ เปิดดิก
ถ้าอ่านได้จนจบก็ซื้อเล่มต่อๆ ไปมันจะยากไล่ระดับขึ้นเรื่อยๆ
ถ้าไม่ไหวก็ถามที่ร้านดูครับ เขามีจะจัดระดับหนังสือเยาวชนอยู่แล้ว
ไล่จากง่ายไปยาก ให้เขาแนะนำให้

หัดฟัง ลองดู Ted-Ed หรือ minute earth บน Youtube ซิครับพอฟังไหวไหม

อยากพูดเก่งก็ต้องหัดพูดเยอะๆ จุดนี้ผมไม่สันทัดเท่าไหร่
ลองเซิชหากระทู้หรือวิดีโอแนะนำดูนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่