เขียนโปรแกรม+ตัดต่อ ใช้macbook หรือ notebookดีครับ? (ฉบับนักศึกษา)

กระทู้คำถาม
พอดีช่วงนี้เริ่มจะต้องเรียนเขียนโปรแกรม เขียนโค๊ดมากขึ้น ร่วมถึงจำเป็นจะต้องใช้ทำงานวิดีโอบางส่วนเลยอยากถามความเห็นของหลายๆคนครับ
**งานที่ทำหนักๆ (เขียนโปรแกรม80% , ตัดต่อ20%) ส่วนอื่นคือใช้งานทั่วไป**
ตอนนี้ต้องบอกก่อนว่าผมเทใจไปที่ macbook air m1(ram8 , 256g)ในราคานักศึกษาอยู่ที่ 29,900 น่าจะประมาณนี้ถ้าจำไม่ผิด แต่โดนเพื่อนสาย windows เบรคไว้ เพราะบอกว่าไปซื้อ notebook เกมมิ่ง คุ้มกว่าเยอะ ในราคานี้ผมเลยลังเลนิดหน่อย

ในส่วนงบประมาณผมจะเอาราคา macbook ตั้งเป็นพื้นฐาน คือไม่เกิน30,000 เพราะว่าตอนแรกคือจะตัดสินใจเอาแต่ลังเลระหว่าง macbook หรือ notebook

ในส่วนพฤกรรมการใช้งาน
1.ใช้งานประมาณ3-6 ชม./วัน มั่นใจว่าใช้ทุกวัน
2.พื้นที่ใช้งานส่วนใหญ่จะเป็นอุณหภูมิทั่วไปไม่ร้อนไม่เย็น
3.เปิด tab ซ้อนกันไม่น่าเกิน 3 tab
4.เขียนโค๊ดยังไม่หนักมากแต่ใช้งานนานที่สุด
5.งานตัดต่อไม่ค่อยมีเยอะแต่ การตัดแต่ละครั้งค่อนข้างละเอียดพอสมควรเพราะเป็นคนชอบให้งานวิดีโอออกมาดี

ปล.1 หากพี่ๆแนะนำตัว notebook ฝากแนะนำรุ่นอะไรที่เหมาะสมกับการใช้งานข้างต้นที่บอกไปได้นะครับ ในราคาไม่เกิน30,000(เกินนิดนึงได้ถ้าแรงพอ55)

ปล.2ส่วน macbook ผมเอาสุดแค่ air m1(ram8 , 256g) นะครับ
เชิญแนะนำมาได้เลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่