ใช้รถญี่ปุ่นอยู่ สนใจซื้อคันใหม่เป็นรถยุโรป หรือ ev สอบถามค่าใช้จ่ายคร่าวๆที่จะเพิ่มขึ้น & ขอคำแนะนำรถค่ะ

สวัสดีค่ะ
ตอนนี้ใช้รถ eco car คันน้อยๆอยู่  แต่เริ่มอยากเปลี่ยนรถเพื่อความปลอดภัยในชีวิตค่ะ
หลักๆคืออยากได้รถที่โครงแข็งๆ (อย่างน้อยก็น่าจะลดการบาดเจ็บได้) ไซส์เล็ก-กลาง
ส่วนเรื่องรองคืออยากได้ ev ค่ะ

ซึ่งเท่าที่ลองดูมาคร่าวๆ พวกโครงแข็งก็น่าจะต้องเป็นรถยุโรป  พวก benz mini bmw
อยากทราบว่าพวกนี้ค่าใช้จ่ายเยอะกว่ารถญี่ปุ่นคันน้อยๆมากไม๊คะ
เท่าที่ลองถามเพื่อนมา เพื่อนบอกว่าประกันปีละประมาณ 5xxxx 
แล้วเวลาเข้าศูนย์ถ้าต้องเปลี่ยนอะไหล่ฯลฯ โดยทั่วไปจะแพงกว่ารถญปประมาณเท่าไหร่เหรอคะ 3-4 เท่า อย่างนี้ไม๊คะ?

แล้วก็อยากถามรุ่นรถที่แนะนำค่ะ
งบประมาณเราตอนนี้คือมีเงินดาวน์ประมาณ 8-9แสน เงินเดือนเราประมาณ 90k คิดว่าผ่อนได้เดือนละ 30000 ราคารถที่น่าจะไหวจริงๆน่าจะไม่เกิน 2ล้าน5 ค่ะ
คำนวณแล้วกลัวๆเหมือนกันว่าจะเงินไม่พอค่า maintenance...
ดูๆพวกรถยุโรปรุ่นเล็กไว้ bmw x1 หรือไม่ก็ benz a class ค่ะ มันโอเคไม๊คะ  หรือถ้ามีรุ่นไหนแนะนำก็บอกได้เลยค่ะ
แต่อีกใจก็อยากได้รถ ev ค่ะ  อยากรู้ว่า tesla หรือ byd เรื่องความปลอดภัยเป็นยังไงบ้างคะ สูสีกับรถยุโรปไหมคะ
ยังไม่ได้รีบอยากซื้อรถตอนนี้นะคะ รถเก่ายังไม่ได้มีปัญหาอะไร ถ้ามี ev ตัวที่น่าสนใจในอนาคตใกล้ๆนี้ ก็แนะนำได้นะคะ

ขอบคุณค่า 

หมายเหตุ : ev รุ่นที่เราคิดว่าสวยม้ากอยากได้ม้าก คือ audi e-tron ค่ะ แต่คันใหญ่ไปนิสและราคาไม่อาจเอื้อมค่ะ ตัดใจได้อย่างรวดเร็ว..

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่