[CR] "กุ้งทอดเกลือ" แอนท่าดินแดง ไม่ต้องถ่อไปบางปลาม้าก็ได้นี่ ของดีสูสีกัน By แก๊ซซ่า

ร้านแอน ท่าดินแดง ได้ยินชื่อมานาน เคยไปสองทีละ แต่ไม่เคยกินกุ้งทอดเกลือฝีมือเค้า หลังๆเห็นเมนูนี้เด่นเสียเหลือเกิน
เคยไปแต่กินเมนูพวกกับแกล้มข้าวต้ม จำได้ว่าพวกหมูกรอบผัดผักดี ผัดหอยลายดี ปลาเป็นตัวทอดก็โอเค
แต่ส่วนมากผมจะเลยเข้าไปร้านไทยสมบูรณ์ กินเมนูง่ายๆ ข้าวหมูทอดกับไข่ตุ๋น 

วันนี้ตั้งใจมาลองลุยครับ
1 กุ้งทอดเกลือ (1,350) กุ้งสดเด้ง สุกพอดีไม่ขาดไม่เกิน รสมือดีเค็มเบา โดยรวมหย่อนกว่ากุ่ยหมงครับ 
แต่ชอบมากกว่าไผ่ขวาง กุ่ยโภชนา แม่บ๊วย จะให้สู้กุ่ยหมงก็ดูราคาด้วย ถูกกว่าราว 30-40% อาจจะด้วยวัตถุดิบตั้งต้นที่ด้อยกว่าเล็กน้อย
รสมือแล้วแต่ลิ้นคน แต่ผมยังชอบกุ่ยหมงกว่านิดหน่อย ความเค็มพอดีกว่า เนื้อกุ้งเด้งกรอบฟูกว่า แต่ด้วยราคาถูกกว่าไม่น้อยแบบนี้
เป็นร้านที่มากินเมนูนี้ได้บ่อยๆครับ อาจจะแค่มากินข้าวจานนึงกุ้งตัวนึงแล้วกลับ ก็ฟินแล้ว แค่นี้จบ ไม่ต้องถ่อไปบางปลาม้าเพื่อกินกุ้งตัวเดียว

2 หมูกรอบทอดน้ำปลา (140) หมูกรอบทอดได้กรอบเบา ซอสน้ำปลาปรุงรสมาดีครับ แต่หอมได้กว่านี้อีกครับ 
ตัวมาตรฐานน้ำปลาที่ปรุงที่ดีสำหรับผมตั้งไว้ที่แหลมเจริญ ฟังดูง่ายๆ แต่สำหรับผมรสเค้าพอดี 

3 เนื้อปลาเก๋าผัดคึ่นช่าย (200) เนื้อปลาสด ผัดได้กลมกล่อม ไม่ใช่แนวเจ้มจ้นจัด โดยรวมอร่อยครับ เนื้อปลาหนึบดีครับ ชอบเลย
เมนูผัดคึ่นช่ายสำหรับผมจุดมาตรฐานอร่อย คือ ท่าดินแดงโภชนา กินแล้วรสมาเต็มฉ่ำทั้งปาก

4 เนื้อปูผัดผงกะหรี่ (450) เนื้อปูมาเป็นก้อนสดหวาน ไม่มีอะไรให้ติ รสมือผัดออกมานวลๆกลมกล่อม 
ไม่หวานเจี๊ยบเลี่ยนโดด ไม่เค็มเด่น นวลๆ กินง่าย ไม่ใช่ผัดแนวคลาสสิคดุเดือดตีไข่ผัดใส่หอมโรยผงกะหรี่ราดเต้าเจี้ยว
หรือแบบสมัยนิยมแบบไข่ตุ๋นราดน้ำมันพริกรสหวานเลี่ยน ร้านนี้อยู่ตรงกลาง นวลๆกินง่ายดีครับ

โดยรวมถือว่าเป็นร้านที่ไปกินได้บ่อยๆ วัตถุดิบดี ราคาเหมาะสมตามวัตถุดิบ บริการดีเจ้าของร้านคอยกระตุ้นลูกค้า เพิ่มข้าวมั้ย รับเมนูไหนเพิ่มมั้ย ที่จอดรถหาไม่ยาก เลยร้านไปร้อยเมตรมีที่รับฝากรถ ชั่วโมงละ 20 บาท หรือจะจอดฟรีเสียบริมถนนข้างเตาหมูสะเต๊ะ ก็ตามใจ

ติดตามมินิรีวิว และรูปอาหารอื่นๆที่ไม่ได้ลงในพันทิป เพราะขี้เกียจหรืออะไรก็ตามแต่ได้ทาง
https://www.facebook.com/gazzareview/
https://instagram.com/gazzataste
ชื่อสินค้า:   แอนท่าดินแดง @ ท่าดินแดง 9
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่