OPPO RENO8 T ไลน์ไม่แจ้งเตือน ทำอย่างไรดีคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ 
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า เราได้ค้นหากูเกิ้ลแล้ว พบว่าคำตอบเป็นปี 2022 เป็นส่วนใหญ่ เราจึงมาตั้งกระทู้ เผื่อจะมีข้อมูลอัพเดทจากทุกท่านค่ะ
และเราเป็นเพียงผู้ใช้งาน คำศัพท์บางคำเรียกไม่ถูกต้องตามวงการมือถือ หรือไอที อันจะทำให้เกิดความสับสน เราขออภัยค่ะ และสามารถแนะนำได้ค่ะ 

ช่วยเราด้วยนะคะ 

เริ่มนะคะ

เราเพิ่งรับเครื่อง oppo reno8 T 5G  มาเมื่อวาน 17 ก.พ. 66 
ใช้วิธีการโอนย้ายข้อมูลด้วย แอพโคลนของ oppo 
แอพพลิเคชั่นและข้อมูลต่างๆก็มาอยู่ในเครื่ิองใหม่ตามปกติ แต่เรายังไม่พร้อมให้ที่ร้านุอดซิมจากเครื่องเก่าเนื่องจากยังไม่ได้สำรองข้อมูล และไม่สะดวกในการต้องมายืนยันตัวตนทุกแอ็พขณะนั้น 
ซึ่งเราคิดว่า เราน่าจะทำได้เองที่บ้าน 

แอพอื่นๆก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไร 
เราสำรองข้อมูลในไลน์เครื่องเก่า และย้ายซิมมาเครื่องใหม่ อัพเดทไลน์เสร็จประมาณเที่ยงคืน จึงไม่แปลกถ้าจะไม่มีข้อความเข้าเลย 

7.30 น. ของวันที่ 18 ก.พ. 66 เราเห็นตัวเลขแจ้งเตือนสีแดงหน้าไอคอนไลน์ว่ามีข้อความ พอเรากดเข้าไปดู ก็ไม่มีการแจ้งออโต้ใดใด เราก็คิดว่าเราคงไม่ได้ยินเอง 
เราจึงไปเช็คการแจ้งเตือน ดังต่อไปนี้ 

1. หน้าหลัก ตั้งค่าไลน์ : ไปที่การแจ้งเตือน 
เรากดเปิดการแจ้งเตือน ทั้งเสียงและแสดงตัวอย่างข้อความ 

2. ตั้งค่าเครื่อง การแจ้งเตือน : ตั้งเปิดการแจ้งเตือนไลน์ ทั้งจอล็อคและแบนเนอร์ ทั้งสั่น ทั้งเสียงเรียกเข้า 

3. ตั้งงค่าเน็ท ทดสอบทั้งแบบข้อมูลมือถือ และ wif 

4. อัพเดทแอพให้เป็นปัจจุบัน 

5. ไม่เปิดโหมดประหยัดพลังงาน 

ผล : คือเราส่งข้อความจากอีกเครื่อง หาเครื่องใหม่ พบว่า ไม่มีเด้งมาหน้าจอล็อค แบนเนอร์ เสียง หรือสั่น อะไรเลย 
แต่เมื่อเรากดเข้าแอพ ข้อความก็เด้งรัวๆ ตรงแบนเนอร์ด้านบน 

มีประมาณ 30 ข้อความที่เราไม่ได้อ่าน ทั้งจากที่เราทดสอบเอง และจากเพื่อนในไลน์ที่ทักมา  แต่ไม่มีการแจ้งเตือนเลย ถ้าไม่กดแอพก็ไม่รู้ 
เพื่อนๆบอกเราว่าถ้าใช้ IOS จะไม่เจอปัญหาแบบนี้ 

เราลองใช้แท็ปเล็ทโทรหามือถือใหม่ ก็เรียกให้รับสายนะคะ แต่ทำไมไม่แจ้งเตือนข้อความไม่ทราบค่ะ

6. เราถามในเว็ปไซต์ของ oppo chat กับฝ่าบบริกาาลูกค้า พนง. แจ้งว่าเพราะเราโคลนเครื่อง แนะนำให้เราติดตั้งแอพใหม่ โดยดาวน์โหลดแอพจาก app market  แทนการซิงค์ข้อมูล 

ขั้นตอนต่อมา 
เราลองลบแอพแล้วติดตั้งใหม่  : ก็ไม่แจ้งเตือนจากหน้าอื่นค่ะ ถ้าเปิดหน้าโฮม เปิดเฟส หรือดูรูปภาพอยู่ ไม่มีข้อความจากไลน์เด้งมาเลยค่ะ
ต้องกดเข้าแอพไลน์  จึงจะเห็นว่ามีข้อความยังไม่ได้อ่าน 

เรารีเซ็ทมือถือเหมือนเครื่องจากโรงงาน : ดาวน์โหลดเฉพาะไลน์มา ก็เหมือนเดิมค่ะ ไม่แจ้งเตือน ถ้าไม่กดเข้าไป 

ยังมีอะไรที่เราควรทำอีกมั้ยคะ 

คำถามค่ะ 
1. Oppo เป็นแบบนี้ทุกเครื่อง ทุกรุ่นมั้ยคะ ถ้าไม่ใช่  ปกติเป็นที่รุ่นไหนคะ เฉพาะเรือธงเหรอคะ ที่ใช้ไลน์ได้ปกติ

2. แอนดรอยอื่นๆ เป็นมั้ยคะ เราเคยเจอเหตุการณ์นี้มาแล้วจาก huawei ที่เราใช้มา 3 ปี เราเลยคิดว่าเป็นเพราะมือถือเราเก่า 

3. เราต้องทำขั้นตอนไหนอีกคะ ให้ไลน์แจ้งเตือนแบบเรียลไทม์ เพราะเราไม่สามารถเปิดแอพไลน์ทิ้งไว้ได้เพียงแอพเดียว แต่เรามีการประสานงานที่ต้องทำในไลน์ นอกเหนือจากการใช้เมลล์ค่ะ 

4. ถ้าแก้ไขไม่ได้ มีแนะนำแหล่งขายเครื่องราคาดีดีมั้ยคะ ตอนนี้เครื่องอายุงาน 1 วัน ค่ะ 8/256 สีทองคือเราจำเป็นต้องใช้ไลน์ ถ้าซื้อมาแล้วใช้ไลน์ไม่ได้ คุณภาพด้านอื่นก็ไม่มีความหมายค่ะ เราสามารถกลับไปใช้ P 30 Pro ต่อได้ เพราะใช้ไลน์ไม่ได้เหมือนกัน  ในเวลางานเราไม่มีปัญหาเพราะใช้ไลน์ PC ได้รับข้อมูลและตอบเรียลไทม์ได้ ติดปัญหาสำหรับการออกนอกสถานที่

ข้อมูลเพิ่มเติม เราไม่สะดวกในการซื้อมือถือเรือธงอย่าง Apple หรือซัมซุง ในราคา 2-4 หมื่นค่ะ ต้องการแค่เครื่องในราคา 10-15k เน้นรับส่งไลน์ได้เรียบไทม์ ถ่ายรูปสวย คุณภาพรูปไม่ต้องถึงขั้นเพื่อการอัดภาพขยายภาพ 

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ 

เพิ่มเติม 
ตั้งแต่เที่ยง จนถึง 13.42 ที่เราตั้งกระทู้ ยังไม่มีเสียงไลน์ดังสักติ๊งนึงเลยค่ะ กดเข้าไปดู เด้งมาเลยค่ะ 20+ ข้อความจากผู้ใช้งาน 10 บัญชี 

นอกจากนี้ เวลาเรียกใช้งานแอพ นับ 1-10 ยังเปิดเมสเซ็นเจอร์ขึ้นมาคุยไม่ได้เลยค่ะ จะแชทเฟสต้องรอด้วยจริงๆเหรอคะมันปกติแบบนี้ หรือเราเจอดีคะเนี่ย 

ซื้อมือถือใหม่แต่อยากร้องไห้

Link ที่เราทำตาม วิธีการแก้ไข
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่