การใช้ นะคะ / ค่ะ / ค่า /นะค่า

เราทำงาน ร้านเสื้อผ้า  ทางร้านขายเสื้อผ้าออนไลน์  เวลาพิมพ์ตอบลูกค้า เราจะตอบลงท้ายว่า นะคะ หรือ ค่ะ แต่พี่ที่ทำงานบอกว่า ถ้าตอบแบบนี้มันดูตอบฮ้วนๆ ให้ตอบว่า "ค่า" เช่น รับ2ชุดนะค่า  หรือ สีนี้หมดค่า ซึ่งเราคิดว่า ตอบนะคะ มันก็ไม่ได้ดูฮ้วนนะ หรือแล้วแต่คนคิด เราคิดว่า เป็นแอดมิน เราอยากใช้ภาษาไทยให้ถูก เราพึ่งมารู้ว่าตอบแบบ นะคะ มันดูฮ้วน ทุกคนคิดยังไงคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่