ฝ่ายผลิตปรับเครื่อง vs ช่างซ่อมบำรุง อันไหนดีกว่ากัน

สวัสดีครับตามหัวข้อเลยครับ ฝ่ายผลิตปรับเครื่อง vs ช่างซ่อมบำรุง อันไหนดีกว่ากันครับ

ตอนนี้ผมกำลังฝึกงานอยู่นะครับ 
ผมเรียน ปวส.สาขาเทคนิคอุตสหกรรม
สาขางาน เทคโนโลยีวิศวกรรมซ่อมบำรุงอุสาหกรรม

ผมฝึกงานมา 11 เดือนผมเรียนเป็นทวิภาคีครับ
ฝึกงานเป็นช่างปรับเครื่องฝ่ายผลิต(พลาสติกแผ่น)
และก็มีงานซ่อมบำรุงเปลี่ยนถอดเครื่องจักรเข้ามาด้วยครับ ผมกำลังจะเรียนจบ ในวันที่ 17 กุมภาพันธ์นี้ครับ ผมอยากจะถามพี่ๆว่าจะเดินสายๆหนดีกว่ากัน
ครับ ผมก็ชอบทั้งคู่ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าฝ่ายผลิตน่าจะเงินดีกว่าสบายกว่า ตอนที่ผมฝึกงานบางวันงานตามออเดอร์มายาวๆวันๆเดินตรวจงานไม่กี่รอบให้ลูกน้องแพคส่งสิ้นค้าเรามีหน้าที่ควบคุมดูแลค่อนข้างสบายแต่วันไหนหนักก็หนักครับ 

แต่สายซ่อมบำรุงผมเห็นเดินซ่อมทั้งวันครับแต่ที่อื่นไม่รู้เป็นยังไงนะครับ ส่วนมากมีแต่คนแนะนำให้เดินฝ่ายผลิตครับ เขาบอกว่ามีโอกาสเติบโตไปเป็น หัวหน้ากะ ผช.ผจก.และ ผู้จัดการฝ่ายผลิต ในอนาคต และผมก็มีแพลนจะเรียนสาขา วิศวกรรมอุตสาหการ ผมว่ามันน่าจะต่อยอดกันได้ครับ ส่วนปีนี้ผมมีปัญหาเรื่องเงินเลยดรอปไปก่อนครับส่วนตัวเป็นคนที่มีสติปัญญาเรียนรู้ได้ไวผมเลยคิดว่าผมสามารถทำมันได้ดีทั้ง 2 สายที่ผมพูดมา แต่ก็อยากรู้โดยรวมว่าทางไหนมันจะดี ทั้ง เงิน อนาคต ความก้าวหน้า 

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่