สอบถามเกี่ยวกับปั้มเครื่องกรองน้ำ RO

กำลังจะประกอบเครื่องกรองน้ำ RO ครับ
จะเลือกกำลังผลิตสูง ๆ เพื่อไม่ต้องมีถังเก็บน้ำ
ตัวไส้กรอง RO ที่ดูไว้ จะเป็นขนาด 500 GPD ไม่ก็ 600 GPD
ที่นี้เวลาเลือกปั้ม เราควรเลือกปั้มขนาดเท่าไหร่ครับ
เท่าทีรู้ ถ้าไส้กรองขนาดกี่ GPD ก็เลือกปั้มตามขนาดไส้กรอง
เช่น
ไส้กรอง 100 GPD ก็เลือกปั้ม 100 GPD

ผมเกิดข้อสงสัยนิดหนึ่ง ทั้งตัวไส้กรองและตัวปั้มด้วย
ที่เขียนบนไส้กรองว่า 100 GPD นั่นคือความสามารถในการกรองน้ำดีได้ 100 GPD ใช่ไหม
ถ้าผมกำหนดน้ำทิ้ง 200 GPD หรือ อัตราส่วน น้ำดี : น้ำทิ้ง  =  1 : 2
แสดงว่าปั้มอัดต้องเลือกขนนาด 300 GPD ใช่ไหมครับ
เลือกปั้มอัด 300 GDP เพราะว่า 100 GPD เป็นน้ำดี 200 GDP เป็นน้ำทิ้ง ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ถ้าเลือกไส้กรอง 100 GPD เลือกปั้ม 100 GPD เท่ากัน
แต่ถ้าไส่ตัวจำกัดน้ำทิ้งขนาดต่างกัน น้ำดีที่ได้ก็จะไหลไม่เท่ากัน
สรุป มันควรจะเลือกขนาดเท่าไหร่ครับ ขอความกระจ่างหน่อยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่