น้ำมันเฟืองท้าย HONDA CRV G1 (2001)

CRV ปี 2001 (ซื้อปลายปี) คันนี้เป็นล็อตท้าย ๆ ของรุ่นแรก

จะถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายเอง เมื่อคืนก็เลยมุดเข้าไปดูเฟืองท้าย แล้วถ่ายรูปบริเวณรูเติมน้ำมันมาดังรูป ผมเข้าใจว่าระบุว่าให้เติมน้ำมันเฟืองท้าย (DPSF)

แต่พอไปขอซื้อน้ำมันเฟืองท้ายที่ศูนย์บริการของฮอนด้าแห่งหนึ่ง
พนักงานจัด ATF (น้ำมันเกียร์) มาให้

ผมบอกเค้าว่าอยากได้น้ำมันเฟืองท้าย ไม่ใช่น้ำมันเกียร์
พนง.บอกว่า ช่างที่นั่นก็เบิกน้ำมันเกียร์สำหรับเติม CRV รุ่นแรก
แต่ผมยืนยันจะเอาน้ำมันเฟืองท้าย (DPSF) ตามรูปที่ถ่ายไว้ เอารูปให้เค้าดูด้วย
เค้าก็เลยตามใจผม จัดให้

แต่พอเห็นว่าเป็น DPSF-II  ผมเข้าใจว่าคงเป็นน้ำมันเฟืองท้ายรุ่นที่สอง ที่น่าจะปรับปรุงมาจากรุ่นแรก
ถูกต้องหรือเปล่าครับ?

แต่.. เกิดความไม่มั่นใจขึ้นมาว่า ผมควรจะเติมน้ำมันเกียร์ตามคำแนะนำของเค้าหรือเปล่า
ท่านใดมีความรู้ โปรดช่วยแนะนำด้วยเถิดครับ ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ช่างที่ศูนย์ บางคนไม่รู้ เคยโดนเหมือนกันถ่ายรูปไปสั่งของ ตอนหลังถ่ายรูปที่เล่มเลยจบ สั่งของเหลว อะไหล่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่