ควรหมั้นกันด้วยเงินกี่บาทฝ่ายชายถึงจะไม่ดูแย่ในสายตาพ่อแม่ฝ่ายหญิง

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เราขออธิบายสถานการณ์และความเป็นมาค่ะ 
1.เราอายุ 25 
2.เราคบกับแฟนมา 5 ปี
3.เราอยู่กินด้วยกันมา5ปีเช่นกันแต่ไม่ได้ตบแต่ง
เรื่องมีอยู่ว่าเราอยู่ด้วยกันกับแฟนมา5 ปีแล้วค่ะ แต่มันเหมือนจะเป็นปัญหาที่ว่าตอนนี้เราท้องค่ะ แต่ทางครอบครัวแฟนดีใจมากๆค่ะแต่ปัญหาคือทางบ้านเราค่ะ แฟนเราอายุ29 เราพึ่งท้องได้3เดือนทางบ้านเรามี พ่อ แม่ ปู่ ย่า พี่ชายค่ะ ทุกคนรับรู้ว่าเราท้องแต่ทุกคนดีใจค่ะ แต่พ่อของเราร้องไห้และบอกว่าเรายังไม่พร้อม เรายังเด็ก ประมาณนี้ค่ะ ทุกคนไม่เคยพูดเรื่องแต่งงานไม่เคยพูดเรื่องให้แฟนเราไม่ขอเลยค่ะ อีกอย่างพ่อเราบอกว่าเรายังไม่พร้อมเรายังไม่มีอะไรค่ะ แต่เราแค่มองกลับกันว่าเรากับแฟนช่วงกันหาทำมาหากินค่ะ บ้านแฟนเราหนี้เยอะมีปัญหาเรื่องเงิน แต่ว่ามีสมบัติอย่างอื่น มีรถยนต์ 5 คัน มีบ้าน3หลังมีมอเตอร์ไซต์อีก 4 คัน และมีที่นาอีกค่ะ แต่เขาแต่ไม่มีเงินค่ะ เราเองก็อยากอยู่กินกับไปแบบนี้มีความสุขดี แต่เราเข้าใจหัวอกพ่อกับแม่ค่ะ เราเลยอยากได้ความคิดเห็นและอยากคิดแบบเป็นกลางค่ะว่า เรายังไม่อยากแต่วกันตอนนี้เพราะเราอยากเก็บเงินให้ลูกทั้งหมด แต่เพื่อไม่ให้แฟนของเราดูแย่ ควรไปไหว้ผูกแขน หรือเตรียมอะไรไปไหว้ทางบ้านเราพอเป็นพิธีให้ญาติผู้ใหญ่ของเรารู้อย่างเป็นทางการว่าเราไม่ได้อยากเมินหรืออยากให้เขาเสียใจ เราควรให้งบเท่าไหร่ ต้องเตรียมหรืออะไรไปบ้างคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ และขออภัยหากอธิบายวกไปวนมาค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่