อยากเป็นคุณครู แต่ไม่ได้เรียนคณะศึกษาศาสตร์ต้องทำยังไงบ้างคะ (ปี2566)

เนื่องจากตอนนี้มีการปรับข้อกำหนดหลายๆอย่างมาก เลยทำให้การหาข้อมูลของตัวหนูมันทำให้สับสนไปเยอะเลย อยากขอความช่วยเหลือจากผู้รู้ช่วยบอกวิธีที่จะบรรจุไปเป็นครูได้หน่อยคับ
สถานการณ์ตอนนี้คือหนูกำลังจบปริญญาตรี คณะมนุษย์ศาสตร์และสังคมศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ แล้วค้นพบว่าตัวเองอยากไปเป็นคุณครูมัธยมค่ะ แต่ไม่รู้จะต้องเริ่มยังไง มีคนบอกว่าให้ไปเรียนป.บัณฑิตบ้าง เรียนโทครูของมหาลัยบ้าง หรือสอบเทียบกับคุรุสภาเลย
ก็เลยเกิดข้อสงสัยค่ะ ว่าควรเริ่มยังไง และสามารถเริ่มได้ตั้งแต่ยังเรียนไม่จบหรือเรียนจบไปแล้วถึงเริ่มได้คะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่