รู้สึกแย่กับเพื่อนตัวเองทำยังไงดีคะ

คือเรามีเพื่อนสนิทอยู่คนนึงค่ะตอนแรกเราก็สนิทกันดีสนุกเฮฮาแต่พอมาหลังๆเราชอบรู้สึกว่าเพื่อนทำให้เรารู้สึกแย่จากอะไรเล็กๆน้อยๆ แต่พอมันโดนบ่อยๆเราก็รู้สึกไม่ดีค่ะ เวลาเราพูดอะไรเขาจะขัดตลอด เวลาทำอะไรนิดหน่อยเขาจะเอาคืนค่ะต้องเอาคืนให้ได้แล้วก็เวลาเราคุยกับเพื่อนในกลุ่มคนอื่นเขาจะชอบแทรกขึ้นมาค่ะ ถ้าเราพูดอะไรจะชอบทำให้คนอื่นไม่สนใจเรา บางครั้งเราเล่าเพราะจะปรึกษาเขาก็จะพูดเรื่องของตัวเองขึ้นมาจนเราไม่ได้ปรึกษาเลยค่ะ แล้วก็ชอบพูดเสียงดังๆ คือเวลาพูดไอ ยิ้มกับเพื่อนเป็นมันเป็นเรื่องปกติค่ะเราเข้าใจแต่คือสีหน้าท่าทางกับน้ำเสียงมันทำให้เรารู้สึกแย่ค่ะ มันเป็นไอ ยิ้มที่โคตรเจ็บเลยค่ะ เรารู้สึกผิดที่มาคิดแบบนี้กับเพื่อนค่ะพยายามจะชั่งมันๆมาหลายเดือนแล้วแต่ยากที่จะไม่คิดมากเลยค่ะ บางวันมันเป็นวันที่ดีมากๆเพื่อนในกลุ่มคุยกันสนุกสนานแต่พอมาอยู่ๆเขาก็พูดอะไรสักอย่างที่มันมำให้เรารู้สึกไม่ดีเล็กๆเราเผลอคิดบ่อยๆว่าวันนี้เกือบเป็นวันที่ดีแล้วนะ เพื่อนในกลุ่มคนอื่นน่าจะไม่รู้สึกอะไรค่ะคงมีแต่เรานี่แหละ555555 ประสาทจะกินแล้วค่ะ หรือมันผิดที่เรากันแน่นะที่คิดเล็กคิดน้อยเกินไป คือว่าเมื่อก่อนหน้านี้มีเรื่องที่กระทบจิตใจเราหนักมากที่สุดในชีวิตเกิดขึ้นด้วยค่ะไม่รู้ว่าเกี่ยวกันรึเปล่า เรารู้สึกว่าภูมิคุ้มกันด้านจิตใจเราค่อนข้างอ่อนแอสุดๆไปเลยค่ะ เราจะทำยังไงให้เรามูฟออนจากเรื่องที่เพื่อนพูดได้บ้างคะ คือเขาคงไม่รู้ตัวหรอกค่ะว่าที่พูดมามันมีลต่อจิตใจคนฟังอย่างเราหลังๆเราเลยไม่พูดค่ะแต่พอไม่พูดเลยเรารู้สึกว่าตัวเองเป็นส่วนเกินในกลุ่มเลยค่ะ ยิ่งวันนี้คือเขาพูดอะไรบางอย่างมาคือตรงๆเรารู้สึกเหมือนตัวเองเป็นขี้เลยค่ะน้ำตาเกือบไหลเลยแหนะ เราอยากทำให้จิตใจเราเข้มแข็งขึ้นและมูฟออนจากเรื่องที่มำให้เรารู้สึกไม่ดีเร็วๆเราควรทำยังไงดีคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่