พี่ที่ทำงานชอบอวดผัว เรารำคานมาก แก้ไขอย่างไร

คือ พี่ที่ทำงานชอบเอาเรื่องสามีตัวเองมาพูดให้ฟัง อวดเก่งมาก พูดถึงแต่สามีตัวเอง

พอพี่แกรู้สึกว่าสามีไม่สนใจ พี่แกก็พูดว่า ฉันจะไม่สนใจแล้ว นี่ก็ให้คำปรึกษา แต่มาอีกวัน อวด คลั่งรักมาก อวยไม่หยุด

เรารำคานมากเลยค่ะ อะไรนิดหน่อยก็เอามาพูดให้ฟังเกี่ยวกับสามีนาง นางชอบไลน์มาตอนทำงานแล้วเราก็ไม่มีสมาธิ ชอบคุยในเวลางาน เราเบื่อมาก

เราจะจัดการกับคนแบบนี้ยังไงดีคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
ผมเข้าใจเรื่องที่คุณรำคาญ
แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมจะต้องอยากจัดการคนแบบนี้อย่างไรด้วย
อันที่จริงถ้าคุณไม่อยากฟังหรือรำคาญ ก็แค่ไม่ต้องสนใจเขา มองข้ามประเด็นนี้ไปเลยก็ได้
หรือจะปล่อยให้คนอยากพูดอะไรก็พูดไป ก็ยังทำได้
ซึ่งหากมองอีกมุมหนึ่ง การที่เขายังคงมาคุยกับคุณเรื่อยๆ อาจเพราะคุณโต้ตอบกับเขาเสมอ
ไลน์มาคุณก็อ่าน และตอบเสมอ แล้วเขาจะหยุดพูดได้อย่างไร เป็นต้น
ความคิดเห็นที่ 3
ขอตัวสิคะ
บอกว่า กำลังทำงาน / งานยุ่งก็ว่าไป

ถ้าว่างฟังได้ก็ฟัง หรือถ้าไม่อยากฟัง ก็ขอตัวเลี่ยงไปทำอย่างอื่น

หรือ จะเอาหูฟังมาครอบหูไว้เลยก็ได้ (หากจับทางได้ว่า เวลานี้เขาจะมาชวนคุยแล้ว)

ขัดแบบนี้ บ่อยๆ เขาจะเริ่มสะดุดใจค่ะ

ถ้าหนีไม่พ้นจริงๆ ระหว่างที่เขาเล่ามา ก็ไม่ต้องตอบอะไร ฟังเฉยๆ จบแล้วก็ไม่ต้องมีคอมเมนท์อะไร
คนเล่าจะเริ่มไม่สนุกล่ะ  
เดี๋ยวก็จะไปหาเล่าให้คนอื่นที่เขามีปฏิกิริยาตอบสนองมากกว่าคุณฟังแทนเองล่ะค่ะ

flower
ความคิดเห็นที่ 15
ให้พูดว่า "อ๋อ...เหรอคะ"

ขำๆ ตามเรื่องเล่า

เอ : สวัสดีค่ะ มาคนเดียวเหรอคะ
บี : ค่ะ มาคนเดียวค่ะ
เอ : เนี่ย คุณพี่กะว่าจะไปซื้อ Porche ที่ต่างประเทศสัก 2 คันน่ะค่ะ จะเอาไปฝากคุณลูกชาย
บี : อ๋อ เหรอคะ ^^
เอ : ค่ะ เนี่ย ปกติพี่ก็ขับจาร์กัวร์ ขับเฟอร์รารี่เป็นปกติน่ะนะคะ พอดีคุณชายพ่อซื้อให้น่ะค่ะ
เอ : ค่ะ พี่กะว่าคราวนี้ไปเที่ยว จะไปซื้อเพชรกลับบ้านสัก 50 กะรัตน่ะค่ะ ซื้อไปใส่เล่นๆ
เอ : ว่าแต่ชีวิตคุณน้องล่ะคะ เป็นไงบ้าง
บี : ก็ไม่มีอะไรมากหรอกค่ะ สมัยเด็กๆคุณพ่อก็ส่งให้ไปเรียนที่ในวัง เย็บปักถักร้อย ทำอาหาร เย็บพวงมาลัย อ้อ คุณครูในวังท่านสอนมาน่ะค่ะ ว่าเราไม่ควรพูดคำหยาบ ถ้าเวลาอยากจะด่าใครว่า E ยิ้ม ให้บอกว่า อ๋อ เหรอคะ ^^
...อ้างอิง https://www.siamzone.com/board/view.php?sid=1545654
แสดงความคิดเห็น