แมวเป็น Megacolon

แมวที่บ้านท้องผูกเรื้อรังจนเป็นโรค megacolon หรือโรคลำไส้ขยายค่ะ ทุกวันนี้ให้กิน royal canin สูตร gastrointestinal fibre response เป็นสูตรที่หลายที่แนะนำมาสำหรับแมวท้องผูก แต่ก็ต้องกินเจลระบายควบคู่ และต้องบังคับพาน้องอึด้วยค่ะ คือน้องไม่ยอมอึเอง บางครั้งก็เบ่งอึไม่ออก พอออกก็ออกก้อนเล็กเหมือนไม่สุด ทำให้เหมือนมีอึค้างเยอะ จนสุดท้ายก็ต้องพาไปสวนที่คลินิก บางทีก็เดือนนึงก็ต้องหาหมอแล้ว บางทีก็หลายเดือนพาไปคลีนิกที อึน้องไม่แข็งเลยนะคะ แต่อึไม่ออก เจลเราก็พยายามป้อนตลอด น้ำน้องก็กินเยอะกว่าเดิมเพราะซื้อน้ำพุแมวมาให้ 

ล่าสุดหมอบอกให้เปลี่ยนอาหาร น้องเกินอาการท้องผูกธรรมดาไปแล้ว โรคที่น้องเป็นไม่ควรกินอาหารที่มีไฟเบอร์เยอะ เพราะจะทำให้อึยาก และบอกให้เราหาในเน็ตดูว่าควรกินอะไร เราหาแล้วก็เจอยี่ห้อที่เราให้กินอยู่นี่แหละค่ะ เลยมืดตึ้บ ไม่รู้จะหาอะไรให้น้องกิน หมอบอกให้เน้นโปรตีนกับปลา เราเลยอยากสอบถามหลายๆความเห็นค่ะ ว่าควรให้น้องกินอาหารยี่ห้อไหนดี สำหรับแมวที่เป็นโรคนี้ ถ้าเป็นอาหารเม็ดจะดีมากค่ะ ส่วนอาหารเปียกเราไม่แน่ใจว่าน้องจะได้สารอาหารครบหรือเปล่า แต่แนะนำได้ค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่