ช่วยผมทีครับ ใครมีปัญหาเกี่ยวกับข้อมูลที่อยู่ลูกค้าบ้าง (พิมพ์ยาว ต้องแยก ต. อ. จ. สะกดผิด รหัสไปรษณีย์ผิด)

อยากรู้ว่า เพื่อนๆ เคยเจอปัญหานี้บ่อยไหมครับ แล้วพอจะมีวิธีแก้ปัญหา หรือมีระบบอะไรแนะนำไหมครับ

หมายเหตุ ปัญหานี้มันไม่สามารถแก้ได้ด้วยเขียนสูตรที่ Excel เพราะข้อมูลที่อยู่ไม่มีรูปแบบตายตัวแน่นอน เพราะบางที

1. จังหวัด ขึ้นนำประโยคก่อน อำเภออยู่ท้ายสุดหลังรหัสไปรษณีย์ก็มี
2. ต. / อ. / จ. ไม่ครบ ใส่มาบางตัวก็มี ไม่มี ต. อ. จ. หรือ ตำบล อำเภอ จังหวัด นำหน้า ก็แยกยาก 
3. ชื่อ ตำบล อำเภอ จังหวัด พิมพ์ผิด ตกสระ ตัวอักษรตกไป หรือบางที ตำบลโผล่มาจากไหนไม่รู้ ไม่มีในอำเภอนั้น สรุป จังหวัดผิด รหัสไปรณีย์ก็ต้องเปลี่ยนตาม
4. บางที่ ที่อยู่ไทย แต่ลูกค้าพิมพ์เป็นภาษาอังกฤษอีก บางทีชื่อตำบล หรืออำเภอเดียวกัน หากคนละเจ้าสำนัก ก็พิมพ์ภาษาอังกฤษสะกดไม่เหมือนกันอีก แยกยากไปใหญ่

ปัญหาประมาณนี้ครับ เพื่อนๆ พอจะมีวิธีไหม หรือพอมีระบบไหนมาช่วยจัดการไหมครับ

==> Output ที่ต้องการคือ ช่วยแยกข้อมูล ตำบล, อำเภอ, จังหวัด, รหัสไปรษณีย์ ให้ที ข้อความไหนผิดหรือสะกดผิด ก็ช่วยแก้ให้ถูกด้วย ประมาณนั้นครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่