รีวิวการ์ตูนไทยหัวใจ Ragnarok D.A.U Dear all user แด่ความทรงจำในอดีตของเหล่าผู้เล่นเกม

กระทู้คำถาม
รีวิวการ์ตูนไทยหัวใจ Ragnarok D.A.U Dear all user แด่ความทรงจำในอดีตของเหล่าผู้เล่นเกม

ชื่อเรื่อง D.A.U Dear all user : The game online memories

แนวเรื่อง ผจญภัย แอคชั่น

ผู้เขียน สุรณัฐ อิสระมงคลพันธุ์

ผลงานผู้เขียน ไม่รู้จักเลยครับ ไม่ค่อยได้อ่านการ์ตูนไทย

จำนวนเล่ม 3 เล่มจบ

สถานะจบ

**เกริ่นนำ**

- เป็นการ์ตูนที่นำพื้นฐานข้อมูลต่างๆมาจากอดีต MMO RPG ชื่อดังอย่าง Ragnarok นะครับ

- เรื่องนี้ผมซื้อตอนผมเล่นเกมอยู่ พอจำข้อมูลได้ แต่มาอ่านตอนนี้ ลืมหมดแล้วว่าอาชีพไหน สกิลไหน เป็นยังไง จำผิดขออภัย

ตัวละครในเรื่อง (ดูรูปเพิ่มเติมนะครับ)

**พล็อตเรื่อง**

เรื่องราวเริ่มต้นจาก โจ๊ก ไนท์ หนุ่มที่เก็บเลเวลในดันออค จนได้ไปพบกับเรนะ ฮันเตอร์สาวหน้าตาดี โจ๊กเข้าไปปกป้อง เรนะไว้ โดยไม่รู้เลยว่า เรนะนั้น จริงๆแล้ว เลเวลสูงกว่าโจ๊กมากมายนัก

หลังจากที่ถูกโจ๊กช่วยไว้ เรนะก็ถูกใจโจ๊กขึ้นมา เลยพาเข้ากิลด์พร้อมกับจองตัวให้โจ๊กเป็นแฟนหนุ่มไว้  และเรื่องราววุ่นวายของโจ๊กและเรนะได้เริ่มขึ้น

**เนื้อเรื่อง**

เนื้อเรื่องจะแบ่งเป็น 2 ส่วนหลักๆคือ

เนื้อเรื่องเกมออนไลน์อย่างที่พล็อตเรื่องว่าไว้ครับ เป็นเรื่องราวของคนในกิลด์ innocent เป็นหลัก มีตั้งแต่เก็บเลเวล ล่าบอส พาคนไปเปลี่ยนอาชีพ รวมถึงเข้าร่วมแข่งขันหาเงินเข้ากิลด์ ต่างๆนานา สไตล์การ์ตูนเกมออนไลน์ทั่วไป

เนื้อเรื่องหลัก จะเป็นเรื่องราวเกี่ยวกับHacker ตัวร้ายที่มีพลังอำนาจมากมาย มหาศาลในอดีตเคยมาบุกมิดการ์ด แต่ถูกGMจัดการ ผนึกไปได้ แต่มาถึงตอนนี้ ผนึกค่อยๆอ่อนกำลังลง ทำให้Hacker จะกลับมาอาละวาดอีกครั้ง

แต่ครั้งนี้จะต่างออกไป เพราะบทเรียนจากครั้งที่แล้ว ทำให้ GM คัดเลือกเหล่าผู้กล้า มอบอาวุธวิเศษไว้ให้ เพื่อที่จะนำมาใช้จัดการกับอันตรายในครั้งนี้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

**รีวิว**

ขอรีวิวในฐานะคนอ่านการ์ตูน การ์ตูนถือว่าสนุกใช้ได้นะครับ แต่ก็มีข้อเสียเยอะเหมือนกัน

ลายเส้น บอกตามตรงว่ายังมีจุดที่ไม่ค่อยดี การวาดสัดส่วนโดยเฉพาะหน้าตา หลายจุด ยังมีเบี้ยวอยู่

เนื้อเรื่อง พอใช้ ตรงไปตรงมา เพียงแต่รู้สึกว่า น่าจะทำให้เหล่าตัวเอกในกิลด์กับเส้นเรื่องหลัก เกี่ยวกับมากกว่านี้จะดีกว่า

ตัวละคร เยอะมากถ้าเทียบกับจำนวนเล่ม คนในกิลด์ก็ปาไป 5-6 คนแล้ว เหล่าผู้กล้า GM อีก ถือว่าเยอะเกินไปหน่อย

สาวๆ เยอะเวอร์ อันนี้คนเขียนน่าจะจงใจเขียนละครับ

รวมๆแล้วก็สนุกพอประมาณครับ ถ้ายังจำเรื่องราวของ RO ได้ น่าจะอินมากกว่า แต่ตอนนี้ลืมไปหมดแล้ว ถ้าใครอยากฟื้นความทรงจำ อยากเห็นสกิล ชุดอาชีพที่คุ้นเคย ก็ลองหาอ่านดูได้ครับ

คะแนน 7/10 สนุกใช้ได้ เหมาะกับแฟน RO

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่