ครูแค่ไม่ชอบเราหรือเปล่า?

สวัสดีค่ะ เราอยากระบายเรื่องนี้มาก อาจจะยาวมากๆเลยค่ะ ตอนนี้เราเป็นเด็กม.ปลายค่ะแล้วครูที่เรามีประเด็นด้วยเป็นครูที่ปรึกษาเราค่ะ เรารู้สึกว่าท่านไม่ชอบเราค่ะ อาจจะเพราะตอนม.ต้นเรามีประเด็นเรื่องชู้สาว แล้วท่านเป็นครูปกครอง เราก็ยอมรับผิดว่าตอนนั้นเราผิดจริงๆ จากนั้นเราก็ทำตัวดีมาตลอด ท่านก็ไม่ได้มายุ่งกับเรานะคะ แต่ก็คอยสังเกตุตลอด แต่พอเราขึ้นม.ปลาย เราก็ได้อยู่ห้องที่ท่านเป็นที่ปรึกษา ตอนแรกๆก็ปกติดีค่ะ พอขึ้นเทอมสองมาเราได้เป็นหัวหน้าห้องค่ะ ตัวเราไม่ค่อยเก่งเรื่องปฏิสัมพันธ์กับคนอื่นเท่าไหร่ เราก็เลยอาจจะทำหน้าที่ได้ไม่ดีในด้านของกิจกรรมที่โรงเรียนจัดขึ้น แต่เราก็พยายามเต็มที่กับการรับงานจากคุณครู แต่พอหลังๆเราก็เริ่มคิดเกี่ยวกับการเรียนต่อ ก็เลยสมัครค่ายค่ะ เริ่มเรียนพิเศษมากขึ้น เราก็เลยกลับบ้านไปเรียนพิเศษค่ะ(โรงเรียนเราเป็นโรงเรียนประจำค่ะ)เราก็เลยไม่ค่อยได้อยู่โรงเรียน แล้วถ้าคุณครูเรียกประชุมเราจะฝากเพื่อนไปประชุมแทน(คุณครูท่านเป็นหัวหน้ากิจการและหอพัก เวลาจะจัดกิจกรรมอะไรเกี่ยวกกับนักเรียนจะมีการประชุมค่ะ) เมื่อไม่กี่วันก่อนเราไปค่ายค่ะ แล้วพึ่งกลับเข้ามาที่โรงเรียน โดยที่เราไม่ค่อยสบายค่ แล้วในคาบครูเขาให้เพื่อนๆนำเสนอ แล้วกลุ่มเราต้องซักค้านกลุ่มที่นำเสนอ ด้วยความที่เราไม่สบาย+ไม่ได้เรียนเนื่องจากไปค่าย เราก็ไม่รู้อะไรเลยค่ะ เราก็พยายามที่จะตอบแต่ตอนนั้นเราไม่สบายสมองมันไม่รับรู้อะไรแล้วค่ะ เราก็ตอบไม่ได้เพื่อนก็ตอบไม่ได้ กลายเป็นว่ากลุ่มเราไม่สามารถซักค้านกลุ่มที่นำเสนอได้เลยค่ะ ด้วยความที่เราไม่ได้ใช้ไอแพดแล้วเราใช้ทรศ.หาข้อมูลใต้โต๊ะ คุณครูท่านอาจจะคิดว่าเราไม่ฟังเพื่อนแล้วก็เล่นทรศ.ท่านเลยแซะเราค่ะ แล้วท่านก็ตำหนิในการทำหน้าที่หัวหน้าห้องของเราค่ะ เราก็ไม่เข้าใจว่าเราก็ทำหน้าที่เต็มที่แล้วมันยังไม่ดีพอเหรอ ท่านก็บอกเราว่าจะเรียกเราไปคุยแต่ติดว่าเรากลับบ้านทุกอาทิตย์ก็เลยจะไม่เรียกแล้ว เราก็สงสัยนะคะว่าจะเรียกไปคุยอะไรแต่ไม่ได้ถามออกไป จากนั้นสมองเราก็ไม่ทำงานอีกต่อไปแล้วค่ะเราเลยไปห้องพยาบาลกะจะไปขอยาเพิ่ม แต่ครูพยาบาลก็เลยให้เราไปหาหมอเลยค่ะ จากนั้นเราก็กลับบ้านค่ะ แล้ววันอาทิตย์ที่โรงเรียนมีการเลือกตั้งประธานนักเรียนค่ะ ด้วยความที่เราเรียนพิเศษเรากลับไปไม่ทันเลือกตั้ง แล้วคณะกรรมการนักเรียนก็ส่งลิ้งค์เลือกตั้งออนไลน์มาค่ะ ที่จริงลิ้งค์นี้สำหรับคนที่ติดโควิดแล้วเรียนออนไลน์ค่ะ ตอนแรกเราจะไม่กรอกแล้วก็คือไม่ใช้สิทธิ แต่คณะกรรมการนักเรียนก็พิมพ์มาว่าคนที่กลับเข้ามาที่โรงเรียนทันอย่ากรอกนะ เราก็นึกว่าเรากลับไม่ทันแสดงว่าเรากรอกได้ จากนั้นเราก็กรอกค่ะบวกกับในฟอร์มมันมีให้เลือกว่าเหตุผลอื่นๆที่ใช้สิทธิเลือกตั้งออนไลน์  แต่เราลองทักไปถามคณะกรรมการนักเรียนอีกที่ก็คือไม่ได้ค่ะ เพราะเป็นลิ้งสำหรับนักเรียนที่เรียนออนไลน์และติดโควิด เรากับเพื่อนที่กลับเข้าโรงเรียนช้าก็งงค่ะ เขาอาจจะใช้คำไม่ถูกหรือว่าเราเองที่ตีความผิด แล้วอีกวันนึงพอเข้าคาบครู ก็ให้กลุ่มต่อไปนำเสนอ ครูให้นำเสนอเกี่ยวกับทักษะที่ควรมีในศตวรรษที่21ค่ะ ซึ่งพอเพื่อนนำเสนอเสร็จอะไรเสร็จ ครูก็ต้องให้คำแนะนำหรือข้องผิดพลาดของเพื่อน ครูก็แนะนำเพื่อนโดยการแซะเราค่ะ ครูแซะประมาณว่าเพื่อนในห้องเธอเนี่ยแหละ แถวๆนี้ ที่ขาดทักษะวิจารณญาณ เขาให้คนเรียนออนไลน์กับคนติดโควิดกรอก แต่นี่กลับเข้าโรงเรียนไม่ทันมันได้คิดไหม เราก็คือหน้าชาเลยค่ะ คือมันต้องประจานกันขนาดนี้เลยไหม คือมีหลายคนที่กรอกฟอร์มไปเพราะเข้าใจผิด แต่ครูกับมาลงที่หนูคนเดียว แล้สเพื่อนในห้องเราที่เป็นคณะกรรมการนักเรียนก็ยังงงเลยค่ะ ว่าคนที่กลับเข้าโรงเรียนไม่ทันก็กรอกได้ไม่ใช่เหรอ แล้วเพื่อนเราก็บอกว่าครูอ่ะพูดว่า A(แฟนเรา) กับ B(เรา) เดี๋ยวจะโดนแบบม.ต้น(เรื่องชู้สาวที่เคยโดนค่ะ) คือเรางงว่าเราทำผิดอะไร เราก็ยอมรับว่าเราทำผิดมันก็ต้องมีคนแซะๆเราบ้าง แต่คือเหมือนครูจะเห็นว่าเรากลับเข้ามาโรงเรียนพร้อมกับแฟนเราค่ะ ออกโรงเรียนเราก็กลับกับแฟนเรา แต่เราไม่ได้กลับกับสองต่อสองนะคะ ปกติแม่เราเป็นคนมารับมาส่งค่ะ ที่แฟนกลับกับเราเพราะทางด้านครอบครัวของแฟนเลิกงานดึก ก็เลยฝากแฟนเรากลับกับเราค่ะ เราก็อยู่ในสายตาของพ่อแม่ตลอดนะคะ แต่เราไม่เข้าใจว่าทำไมครูถึงเชื่อความคิดตัวเอง ไม่ถามนักเรียนเลยว่าเรื่องมันเป็นมายังไง
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่