สามารถติดเน็ตบ้านผ่านเราเตอร์หอพักได้ไหม

สามารถติดตั้งเน็ตบ้านผ่านเราเตอร์ของหอพักได้ไหมครับ พอดีเราเตอร์เน็ตหอพักอยู่หน้าประตูห้องเลย
หรือเราสามารถขอเพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ตเฉพาะIPของเราได้ไหมครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สามารถติดตั้งเน็ตบ้านผ่านเราเตอร์ของหอพักได้ไหมครับ
^
ไม่ได้ เพราะเราเตอร์ปกติ จะมีช่อง WAN ช่องเดียว ซึ่งของหอพัก ก็ต่ออยู่กะเน็ตของหอพักอยู่แล้ว
ซึ่งถ้า จขกท ติดตั้งเน็ตบ้าน ก็จะได้ router ของผู้ให้บริการ ไม่จำเป็นต้องใช้ router ของหอพัก

หรือเราสามารถขอเพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ตเฉพาะIPของเราได้ไหมครับ
^
ถ้าเน็ตช้าเพราะเกิดจากทางหอพักจำกัด Bandwidth Limit ไม่ใช่ว่าเน็ตมันช้าอยู่แล้ว
ก็สามารถคุยกะทางหอพักขอให้เพิ่มความเร็วเฉพาะ IP ของ จขกท ได้ (ถ้าทางหอพักเค้ายอมนะ)

ไม่แน่ใจว่า จขกท ต้องการความเร็วเน็ตขนาดไหน
ลองดูพวกซิมเน็ตรายปี +โทรศัพท์ 5G เอาปล่อย wifi มั้ย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่