โฉนดที่ดินไม่มีเลขที่บ้านโอนได้ไหมคะ?

บ้านหลังนี้พ่อกับแม่ซื้อร่วมกันเมื่อ30กว่าปีที่แล้วค่ะ ในทะเบียนบ้านแต่เดิมพ่อเป็นเจ้าบ้าน แต่พอพ่อเสียแม่เลยไปขอเป็นเจ้าบ้านแทน
แล้วก็มีการขอดูเอกสารหลายอย่าง จนท. ทต.ก็บอกว่าโฉนดยังไม่มีเลขที่บ้าน ให้ยื่นเรื่อง ซึ่งจริงๆยื่นไปแล้ว
แต่หลังจากนั้นเกิดเหตุจนท.กสต แม่เราเลยบอกไม่ทำแล้ว

ทีนี้ตอนนี้เราทำเรื่องเป็นผู้จัดการมรดกของพ่อเสร็จสิ้นแล้ว กำลังจะไปโอน แม่ก็บอกว่าจะโอนส่วนของเขาให้เราด้วย จะได้เป็นชื่อเดียว
อยากทราบว่าถ้าโฉนดไม่มีเลขที่บ้าน จะสามารถโอนได้ไหม แล้วจะมีปัญหาอะไรไหมในอนาคต
ส่วนบ้านหลังนี้เราไม่ได้คิดที่จะขายอยู่แล้วค่ะ คงจะอยู่กับแม่สองคนไปจนตาย อยากทราบว่าจำเป็นไหมคะที่ต้องมีเลขที่บ้านในโฉนดที่ดิน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่