ข้อสงสัยในภาพยนตร์แอนิเมชันเรื่องก้านกล้วย ๑ - ๒

คือผมมีข้อสงสัยบางอย่างเกี่ยวกับการ์ตูนช้างก้านกล้วยทั้งสองภาค แต่โดยรวมแล้วคือชอบมากเพราะสนุกแต่แค่สงสัยน่ะครับ

1. ฉากที่ก้านกล้วยเข้าไปในเต้นท์ (ที่ค่ายพม่า) ตอนออกตามหาพ่อ แล้วก้านกล้วยได้เจอพลายงวงแดง (ตัวร้าย) ทำไมตาของพลายงวงแดงถึงเป็นสีดำหรอครับ ทำไมไม่เป็นสีแดง หรือว่าแดงเพราะโมโหครับ
2. ในตอนที่ก้านกล้วยตกเหวแล้วเข้าไปในถ้ำโครงกระดูกช้างขนาดใหญ่ที่ก้านกล้วยพบคือใครหรอครับ ที่แน่ๆไม่ใช่ภูผา (พ่อก้านกล้วย) เพราะภูผางาหัก หรือเป็นบรรพบุรุษของพลายงวงแดงเพราะมีขนาดใหญ่และงายาวล่ะครับ
3. บาดแผลของพลายงวงแดงได้มาจากอะไรครับ เห็นเกิดขึ้นหลังจากภูผาชน
4. ทำไมก้านกล้วยถึงตัดสินใจที่จะมาอยู่กับชบาแก้วและคุณตามะหูดในหมู่บ้านหินขาวล่ะครับ ทำไมไม่ขอไปตามหาพ่อตามที่วางแผนไว้
5. ก้านกล้วยมีความแค้นต่อพลายงวงแดงหรือเปล่าครับ ในตอนที่สิงขรบอกว่า "พลายงวงแดง" เป็นผู้ที่ฆ่าพ่อก้านกล้วยในสนามรบ แต่เห็นก้านกล้วยแค่เสียใจที่พ่อตาย ไม่ได้โกรธที่งวงแดงมาฆ่าพ่ออ่ะครับ
6. ในสงครามยุทธหัตถี เมื่อก้านกล้วยได้พบพลายงวงแดง แล้วต่างฝ่ายต่างจำกันได้ไหมครับ ว่าเมื่อก่อนตอนก้านกล้วยเด็กๆ ทั้งสองก็เคยพบกันในค่ายพม่า แล้วก้านกล้วยรู้ไหมครับว่านี่คือผู้ที่ฆ่าพ่อของตน
7. ในตอนที่ก้านกล้วยสู้กับพลายงวงแดง มีฉากที่พลายงวงแดงนั้นทุ่มต้นไม้ใส่ก้านกล้วย แต่ทำไมหลังจากที่พลายงวงแดงตาย ต้นไม้นั้นถึงหายไปล่ะครับ
8. พังนวล (ย่าก้านกล้วย) ตายหรือยังครับ
9. ทำไมทหารทั้งฝั่งอยุธยาและหงสาวดีถึงมีขนาดตัวที่ใหญ่ขึ้นครับ
10. พลายงานิล (ลูกงวงแดง) ตอนโดนระเบิดนั่นตายหรอครับ ถึงได้เป็นผีดิบช้าง และทำไมในร่างผีดิบต้องใส่หน้ากากด้วยครับ
11. ลูกแก้ววิเศษของท่านอองสา (พ่อมด) คืออะไรอ่ะครับ เพราะเมื่อสมเด็จพระนเรศวรมหาราชทรงใช้พระแสงดาบแทงลูกแก้ว แล้วผีดิบหงสาทั้งหมดก็ตายลง
12. ทำไมงูของพ่อมดอองสาไม่ตายล่ะครับ แต่มีขนาดเล็กลงแทน
13. ทำไมตอนจบวิญญาณหงสาถึงเข้าจู่โจมท่านอองสาครับ
14. ภูผานั้นงาหักก่อนตาย แต่ทำไมตอนที่ก้านกล้วยขึ้นสวรรค์ไปเจอพ่อและแม่ งากลับเป็นปกติล่ะครับ แล้วแสงดา (แม่) ทำไมไม่แก่ล่ะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่