IPhone ไม่สลับสัญญาณเน็ตให้อัตโนมัติหรอครับถ้า WiFi ไม่มีเน็ต

กระทู้คำถาม
พอดีมีโทรศัพท์ 2 เครื่อง ทั้งระบบ Android และ iOS สงสัยว่า

ทำไมระบบ iOS ไม่ยอมสลับเน็ตอัตโนมัติ มีวิธีทำไหมครับ ตัวอย่างเช่นสมมุติเชื่อมต่อกับ WiFi อัตโนมัติเองแล้ว wi-fi ตัวนั้นไม่มีเน็ตมันก็จะยืนยันให้ใช้ WiFi ตัวนั้นอย่างเดียว ก็จะโหลดอะไรไม่ได้เลย แล้วต้องมากดสลับเอง พอดี ตอนทำงานต้องเชื่อมต่อกับ WiFi ในร้านและมีการเดินไปเดินมา ทำให้บางครั้งไปติด WiFi ข้างนอกที่อื่นมา เวลารีบใช้มือถือหรือโทรก็จะไม่ทันเวลาต้องกดสลับเน็ตใหม่

ส่วนระบบ Android จะไม่มีปัญหานี้เลยครับ ถ้าเขาเชื่อมต่อกับ WiFi ที่ไม่มีเน็ต ก็จะสลับไปใช้ใน 4G ให้เลยไม่ต้องมากดปิด WiFi เอง

ใครพอมีวิธีทำรบกวนบอกใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ จะสะดวกขึ้นเยอะถ้าทำได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่