งานราชการสำหรับคนจบด้านภาษา

เราจบจาก ม. เอกชนหลักสูตรอินเตอร์ ในกทม. ปัจจุบันทำงานอยู่ในบริษัทญี่ปุ่นค่ะ แต่คิดว่าอนาคตอยากทำงานราชการมากกว่า เพราะดูน่าจะมั่นคงกว่า อยากสอบถามว่า งานราชการสำหรับคนจบด้านภาษามาโดยตรง ตำแหน่งไหนที่น่าสนใจบ้างคะ (เราจบศิลปศาสตร์ สาขาภาษาอังกฤษธุรกิจ) พอดีอยากจะมุ่งเป้าตำแหน่งนั้นๆโดยตรง ปัจจุบันกำลังเล็งสอบนักการทูตอยู่ค่ะ เพราะเป็นตำแหน่งที่น่าสนใจมาก สำหรับเราอยู่ ณ ตอนนี้ และทำงานเกี่ยวกับด้านภาษาโดยตรง แต่คิดว่าสอบเข้ายากมากค่ะ เลยอยากทราบว่า นอกจากนักการทูต มีตำแหน่งไหน(ด้านภาษา) ในหน่วยงานราชการที่ น่าสนใจเพิ่มเติม และสามารถไปได้ไกลไหมคะ พอดีได้เข้าไปดูงานราชการ ส่วนใหญ่จะรับคนจบรัฐศาสตร์ นิติศาสตร์ ซึ่งเปิดรับตำแหน่งมากกว่าสาขาอื่น ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
นักวิชาการศุลการกรปฏิบัติการ นักวิชาการพาณิชย์ปฏิบัติการ เจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมือง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่