หากพบผู้ละเมิด พรบ. การอุดมศึกษา สามารถไปฟ้องร้องได้ที่ไหนครับ ?

ยกตัวอย่าง พรบ.สถาบันอุดมศึกษาเอกชน จะมีบทกำหนดโทษ หากพบผู้ละเมิดที่เข้าข่ายมาตราในบทกำหมดโทษ โดยผู้ละเมิด ไม่ได้เป็นบุคคลหรือหน่วยงานที่อยู่ภายใต้การควบคุมของพรบ. นี้ จะมีความผิดหรือไม่ สามารถฟ้องร้องได้ที่ไหน ครับ

มาตราหนึ่งในบทกำหนดโทษ เขียนว่า ผู้ใด.... แปลว่าหากใครทำจะได้รับโทษ แต่ไม่เข้าใจว่าใครจะมาลงโทษครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่