ขอวิธีการรับมือกับเพื่อนร่วมงานประเภท extrovert

ที่ทำงานจะมีรุ่นพี่ที่ชอบเรียกเราเวลาเรากำลังตั้งใจทำงาน เอาเป็นว่าเรียกเกือบทุกชั่วโมงดีกว่า แต่ก็จะไม่ได้เรียกเพื่อคุยเรื่องงานนะคะ เรียกเฉยๆด้วยซ้ำบางที แล้วจะชอบมาแตะแขนเรา(ฝั่งที่เราถนัด) คือโดยปกติ เรียกก็ไม่อะไรเท่าไหร่ ทำหูทวนลม ใส่หูฟังบ้างยังพอได้ แต่แตะแขนเรา เขย่าแขนเราไม่หยุดพักนึงอันนี้ก็เหนื่อยใจ (โดยปกติคือไม่ชอบให้ใครโดนตัวอยู่แล้ว เคยพูดเรื่องนี้ให้เค้าฟัง2-3 ครั้งแล้ว แต่สงสัยจะลืม) รบกวนขอวิธีปฏิเสธ หรือพูดไม่ให้เค้ามาโดนตัวเราบ้างได้มั้ยคะ คือบางทีมันทำงานไม่ได้เลย ยิ่งช่วงยุ่งๆจะหงุดหงิดมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่