ขอถามคำถามเกี่ยวกับ CPU AMD RYZEN 5 5600G

กระทู้คำถาม
คือผมสนใจที่จะมาใช้ CPU AMD แต่ไม่เคยใช้มาก่อน

แล้วผมสับสนเกี่ยวกับ เมนบอร์ดมาก ว่ารหัสอะไรที่เราซื้อมา แล้วใช้กับ CPU รุ่นนี้ได้เลย โดยที่ไม่ต้องอัพเดพ BIOS

เพราะลองดูรหัสบอร์ด B450 ต้องอัพแน่ๆ แต่ผมไม่มี Ryzen 3 ส่วนรหัส B550 ผมก็ยังไม่แน่ใจว่ามันต้องอัพไหม

ส่วนวิธี BIOS Flashback ผมก็ไม่ชัวว่ามันมีให้ใช้กับทุกบอร์ดไหม หรือต้องจับรุ่นราคาที่สูง ซึ่งในส่วนนี้งบผมก็ไม่เยอะเท่าไหร่

ส่วนเรื่องให้ร้านอัพให้ ผมอยู่ต่างจังหวัดไกลตัวเมืองซึ่งการเดินทางไปร้านมันไกล ส่วนมากผมจะสั่งซื้อทางออนไลน์ ไม่รู้สั่งให้เขาอัพให้ทางออนไลน์ได้ไหม

รบกวนเพื่อนๆ ที่พอจะตอบคำถามผมได้หน่อยนะครับ ผมใหม่จริงๆ กับเรื่องนี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่