ลูกบ้านหอพักข้างบ้านพ่นควันเข้าบ้านตลอด จะดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ

ข้างบ้านเป็นหอพักอยู่บางปะกง ตัวหอก่อสร้างห่างจากรั้วบ้านผมราวๆ 0.5 เมตร ฝั่งที่ติดกับรั้วเป็นประตูหลังห้องพักมีระเบียงลูกกรงเหล็ก ลูกบ้านห้องสุดท้ายเป็นคนสูบบุหรี่จัดมาก สูบในห้อง สูบมันทั้งวันทั้งคืน แล้วก็เปิดประตูหลังออกมาระบายควัน กลิ่นฟุ้งทีเป็นชั่วโมง พอเริ่มซาไปกลิ่นใหม่ก็เข้ามาอีก ควันบุหรี่เข้ามาในบ้านผมเต็มๆ ตัวบ้านผมเป็นบ้านทรงไทยอยู่ห่างกับรั้วประมาณ 1 เมตร (เข้าใจแหละว่ามันน้อยกว่าระยะร่น) ใต้ถุนบ้านเปิดโล่ง ชั้นบนก็มีรูระบายอากาศ ไม่มีห้องปิดสนิท ทำให้ควันบุหรี่จากหอพัก (ที่ยกพื้นสูงกว่ารั้วบ้าน)เข้ามาทั้งใต้ถุนและบนบ้าน กลิ่นเหม็นจนแสบจมูก แม่ผมจากไม่เคยเป็นภูมิแพ้หรือกรดไหลย้อนเลยก็มีอาการตื่นมาไอทุกคืน เราสามารถดำเนินคดีกับลูกบ้านคนนี้ได้มั้ยครับ หรือถ้าจะต่อเติมรั้วปิดสนิทสองชั้นไปเลยควรจะเลือกต่อเติมแบบไหนดี แต่ถ้าต่อเติมไปข้างบ้านชั้น 1 ที่จากผ้าไว้น่าจะมีผ้าไม่แห้งกันบ้างแน่นอน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่