ในชีวิตเคยทำอะไรไม่สำเร็จบ้าง??? มาแชร์ประสบการณ์กัน

ยิ้ม สำหรับจขกท. มีหลายเรื่องนะคะ

แต่จะเล่าเรื่องตอนเด็กๆ สมัยประถม
ที่บ้านมีนิตยสารขวัญเรือน ก็เปิดอ่าน
คอลัมน์ "ประดิดประดอย" สอนถักโครเชต์
เป็นกล่องใส่ทิชชู่รูปหงส์สีขาว สวยงามมากๆ

ก็ไปซื้อไหม และอุปกรณ์สำหรับถักมาพร้อม
เริ่มถักตามขั้นตอนที่ในหนังสือแนะนำมาทุกขั้นตอน
ค่อยๆ ถักตามความเข้าใจประสาเด็กๆ เพิ่งหัดถัก

ส่วนตัวก็เคยถักกระเป๋าง่ายๆ มาบ้างแล้วที่โรงเรียนสอน
แต่อันนี้จะยากมากๆ เราก็อ่านวิธีถักในหนังสือ
เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง ไม่มีใครแนะนำช่วยสอน

ในสุดท้ายงานที่ถักมันค่อยๆ บานออกๆ
จนคล้ายหมวก ไม่มีเค้าหงส์แสนสวยเลยค่ะ
สุดท้ายก็เบื่อ และทิ้งงานไปเลย ทำไม่สำเร็จ
และไหมที่ถักก็ไม่ทราบหายไปไหน เพราะทำไม่เป็น

มาถึงปัจจุบันนี้คิดย้อนอดีตอนเด็กๆ
รู้สึกเอ็นดู และสงสารตัวเองมากๆ เลยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่