จบ ป.ตรี ควรลาออกจากงานออฟฟิศ และไปทำผลิตดีไหมคะ

ตอนนี้เราทำงานออฟฟิศตำแหน่งช่างเทคนิค แต่งานที่ทำคืองานธุรการ มีหน้าที่ออกใบสั่งซื้อวัสดุแล้วคีย์เข้าระบบเท่านั้น เท่านั้นจริงๆ ซึ่งในระหว่างทำงานก็คิดว่าคงจะมีอะไรเพิ่มมาให้ทำให้ได้เรียนรู้เพิ่มประสบการณ์ แล้วก็มีจริงค่ะ ให้เช็ครายการสินค้าที่คีย์ว่าเข้าหรือยังแล้วก็ส้งให้หัวหน้าแค่นั้นเลย ไม่มีอะไรแล้ว จากนั้นเราก็คิดว่าเราควรทำให้ครบปีก่อนค่อยลาออกเพราะเราเรียนเพิ่งจบ หลังจากครบปีเราก็เริ่มหางานค่ะ หามา 4 เดือนมีบริษัมติดต่อมา 6-7 ที่ แต่ก็ไม่รับน่าจะเป็นเพราะประสบการณ์ไม่มี ประสบการที่มีอยู่ก็น้อย เราก็หางานมาเรื่อยๆ ค่ะ จนตอนนี้ก็ไม่มีบริษัทติดต่อมาเลย  เราสมัครไป 60-70 ที่แล้วเราเลยคิดว่าหรือเราจะไปทำฝ่ายผลิตดีมั้ย เพราะที่ทำอยู่วันๆ นั่งรอเวลาเลิกงาน แถมได้ค่าจ้างเป็นรายวัน 450/วัน สวัสดิการไม่มีอะไรเลยนอกจากประกันสังคม ค่ารักษา 3,500 ต่อปี โอทีมีจันทร์ - ศุกร์ ให้วันละ 2 ชม.  (ค่าน้ำมัน ค่าที่พัก อาหารราคาถูกก็ไม่มีต้องไปซื้อข้าวข้างนอกมื้อนึกก็ 40 ขนาดข้าวกระเพราธรรมดา จนทุกวันนี้ซื้อแกงถุงมาเองกับหุงข้าวมาเอง) เราเลยคิดว่าทำผลิตก็ได้รายวันเหมือนกัน มีต่างก็ความเหนื่อย กับค่าแรงที่น้อยกว่านิดหน่อยแต่ก็มีสวัสดิการอื่นๆ ให้พนักงาน มีโอที ตอนนี้บริษัทแต่ละที่ก็รับพนักงานยากมาก เรามีภาระเยอะค่ะ

ขอความอนุเคราะห์พี่ๆ ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ แล้วถ้ามีบริษัทไหนเปิดรับพนักงานโปรดแนะนำน้องใหม่ด้วยนะคะ เม่าเศร้าเพี้ยนเพลีย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่