ครูพูดกับลูกชายวัย 6 ขวบของเราด้วยประโยคนี้ มันสมควรไหม? ขอความเห็นจากพ่อแม่หน่อยค่ะ

ก่อนอื่นต้องขออธิบายก่อนว่า ลูกเราเรียนโรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่ง ราคาค่าเทอมสูงใช้ได้ แต่รู้สึกว่าคุณภาพของบุคลากรมันสวนทางกับค่าเทอมมาก ๆ

วันนี้ลูกชายวัย 6 ขวบ อยู่ชั้น ป.1 กลับบ้านมาเล่าให้ฟังว่า...มีเพื่อนในห้องมาขอน้ำแข็งเขาตอนทานข้าว ขณะที่ขอกันคุณครูเห็นเหตุการณ์ จึงพูดขึ้นมาว่า..."อย่าไปขอมัน เดี๋ยวมันเอาไปฟ้องแม่มันอีก" ซึ่งก่อนหน้านี้ ลูกชายเรากับเพื่อนคนนี้ เคยมีประเด็นกัน เรื่องที่เพื่อนมาขอเงินลูกชายเราเพื่อไปซื้อขนม ขออยู่หลายครั้ง เราก็เลยฝากให้คุณครูช่วยดูแล

คือเป็นครูมันสมควรพูดแบบนี้กับเด็กหรอ ทางด้านลูกชายสภาพจิตใจไม่ค่อยโอเค ถามแม่ว่า "ทำไมครูพูดกับเพื่อนดี แต่พูดกับหนูไม่ดี" ส่วนใจคุณแม่คือบอบช้ำมาก ไม่คิดเลยว่าการที่ยอมจ่ายเงินแพงเพื่อซื้อสังคมที่ดีให้ลูก จะมาเจอครูสภาพแบบนี้

คำถามคือ ใจเราอยากไปเคลียร์ที่โรงเรียน แต่มีคนบอกว่า อย่าไปมีเรื่องเลย เดี๋ยวครูจะพาลเกลียดลูกเราเปล่า ๆ แล้วหัวอกคนเป็นแม่ เราต้องทนคนที่มาทำร้ายลูกเราด้วยคำพูดแบบนี้หรอคะ😭😭😭

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ ถ้าแท็กผิดขอภัยด้วยนะคะ🙏

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ผมว่าไม่ควรอยู่เฉยนะ ทัศนคติครูไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ความคิดเห็นที่ 2
ขอคุยกับอาจารย์ใหญ่ค่ะ​ อย่างน้อยให้เค้ารู้พฤติกรรม​ครูและเพื่อนนักเรียน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่