ไทยเราถือว่าได้ประโยชน์จากการย้ายฐานการผลิตออกจากจีนมากน้อยแค่ไหนครับ

อย่างที่ทราบกันดีว่าจีนกับสหรัฐและยุโรปรวมถึงไต้หวันด้วยทำสงครามการค้ากันอยู่ไหนจะเรื่องภูมิรัฐศาสตร์อีกที่จีนอ้างดินแดนในไต้หวันและทะเลจีนใต้จึงทำให้สหรัฐและชาติยุโรปเริ่มกีดกันสินค้าจีนและหาทางย้ายโรงงานในจีนบางส่วนไปตั้งยังที่อื่นเพื่อกระจายความเสี่ยงจึงอยากทราบว่าจากข้อขัดแย้งตรงนี้เราได้ประโยชน์บ้างมั้ยครับที่จะมีบริษัทใหญ่ๆย้ายจากจีนมาลงที่ไทยหรือว่าเราไม่ได้อะไรเลยชาติที่ได้ประโยชน์สูงสุดคือเวียดนาม อินเดียหรืออินโดนีเซียแบบนี้หรือไม่ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่