ม.4 ถ้าเกรดรายวิชาไม่ถึงเกณฑ์ สามารถติ๊กเลือกเป็น 1ใน3 สายที่ต้องการเข้าได้มั้ยครับ

ตอนนี้ผมอยู่ ม.3 เทอม 2 ครับ แล้วเชามีใบสมัครต่อ ม.4 มาให้ ในใบ จะมีให้เลือก หลายสาย แต่ผมอยากเข้าสาย วิทย์-คณิต แต่เกณฑ์ สายวิทย์-คณิต เขามีเกณฑ์คือ
เกรดวิทยาศาสตร์ ไม่ต่ำกว่า 2.5
เกรดคณิตศาสตร์ ไม่ต่ำกว่า 2.3
เกรดภาษาอังกฤษ ไม่ต่ำกว่า 2.3
เกรดรวม 5 ภาค ไม่ต่ำกว่า 2.7
ซึ่ง เกรดทั้งหมดยกเว้น คณิตศาสตร์ ผมเกินเกณฑ์หมด มีเพียงคณิตศาสตร์ที่ไม่ถึงเกณฑ์ คือผมได้ 2.23(เพราะว่าตอนม.1เทอม1 กับ ม.2ทั้ง 2เทอม ต้องเรียนออนไลน์ ซึ่งยอมรับเลยว่าผมปรับตัวไม่ทัน และไม่ได้พร้อมกับการเรียนออนไลน์ จึงทำให้เกรดตกต่ำมาก) ทีนี้ผมเลยอยากรู้ว่า สามารถเลือก วิทย์-คณิต เป็น 1/3 ที่ต้องการได้มั้ยครับ แล้วถ้าได้ ผู้ตรวจเขาจะพิจารณามั้ยครับ หรือว่าข้ามไปเลยเพราะเกรดไม่ถึง (ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่มาตอบด้วยนะครับ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่