ทำไมเวบาคนไทยไปเที่ยวต่างประเทศ ต้องชี้ชวนให้มองคนไทยคนอื่นคะ

ปีนี้เที่ยวบ่อย เจอบ่อย จนถึงกับต้องยืมแอคเคาท์คนอื่นมาโพสต์พันทิป

เราเที่ยวกับครอบครัวหลายประเทศ ส่วนใหญ่ในยุโรปค่ะ
เวลาเดินไปตรงไหน เรามักจะถูกมองตามโดยคนเอเชียน แล้วพอได้ยินเสียงตามมาแบบค่อยๆหน่อยว่า นั่นน่ะ คนไทย ก็เลยรู้ แล้วเกิดหลายครั้งมากค่ะ

เราได้ยินแล้วก็คิดในใจทุกทีว่า 

ไม่เคยเห็นคนไทยกันเหรอ?

(หยอกๆ 😆)

เราไม่มีปัญหากับการที่คนอื่นรู้ว่าเราเป็นคนไทย แต่บางทีการมองตามแบบจ้องมอง ว่าเราจะทำอะไร ซื้ออะไร บางทีก็แอบฟังเราคุยกัน ... มันเสียความเป็นส่วนตัวค่ะ

ตอนอยู่ไทย เราทำอะไร ไม่เห็นมีใครสนใจเลย

สุดท้ายนี้ เราอยากบอกว่า คนไทยคนอื่นที่เขามีตังค์ เขาก็ไปเที่ยวเมืองนอกได้เหมือนกันค่ะ ไม่ใช่คุณคนเดียว มองเป็นของแปลกไปได้ แหม่

ใครมีเพื่อนต่างชาติเยอะๆ ช่วยแชร์หน่อยค่ะ ว่าคนชาติอื่นเขามองกันเองมั้ย แบบ นี่ๆ มองกลุ่มนั้นสิ คนอเมริกันเหมือนกัน ไรงี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่