คุณคิดว่าตนเองมีความอิจฉาไหม?

คนอื่นไม่รู้ยังไงนะ  แต่ผมรู้ตัวว่าบางเรื่องก็มีความอิจฉาเหมือนกัน โดยเฉพาะเรื่องที่ตนเองชอบและคาดหวัง แต่ไม่แสดงออก
เช่น สมัยมัธยมไปสอบโควตา ม....กับเพื่อน ผมไม่ได้ แต่เพื่อนได้  ผมก็รู้สึกอิจฉาในใจอยากสอบติดบ้าง แต่ทำไงได้ คะแนนไม่ถึงอะ
แต่ก็แค่ความรู้สึกอิจฉาในส่วนของความรู้สึกของตนเองเท่านั้น  ในขณะเดียวกันก็รู้สึกยินดีกับเพื่อนด้วย เอ๊ะยังไง
คือยินดีด้วยจริงๆ เพราะวันที่เพื่อนไปรายงานตัวผมก็ไปส่งเพื่อน วันที่หาหอผมก็ไปส่งเพื่อนเช่นกัน

อีกเรื่องที่ผมอิจฉาคนอื่นมากคือ สมัยมัธยมผมได้เข้าวงโยธวาทิตเหมือนกัน แต่โรงเรียนผมไม่เก่ง บรรเลงไม่แน่น
พูดตรงๆคือครูไม่เก่ง ไม่สามารถทำวงได้ดี เครื่องดนตรีก็มีไม่ครบ
ในขณะที่เพื่อนผมอีกคนที่เคยเรียนด้วยกันตอน ม.ต้นนั้น ม.ปลายเขาได้เข้าอีกโรงเรียนที่วงโยฯเก่ง
ครูเขาก็เก่งสามารถพานักเรียนไปแข่งระดับประเทศทุกปี  ผมอิจฉามาก  แต่ผมก็ไปเชียร์เพื่อนทุกรอบนะ
ตั้งแต่รอบคัดเลือกระดับภูมิภาค ไปจนถึงรอบชิงที่สนามศุภฯ

แต่ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยอิจฉาชีวิตใครหรอก  โดยเฉพาะเรื่องที่ไม่มีความเกี่ยวข้องหรือไม่อยู่ในสมองผม
เช่น  เห็นคนอื่นมีรถใหม่ บ้านใหม่ อวดให้ตายผมก็เฉยๆ คือผมไม่ได้อยากมีอะครับ
เห็นคนอื่นมีแฟนสวย มีครอบครัว ผมก็เฉยๆ เพราะไม่ได้อยากมีแบบนั้น  และไม่ใช่เป้าหมายของตนเองอยู่แล้ว
บางคนเอาเงินเดือนลูกหลานมาอวดว่าได้เท่านั้นเท่านี้ ผมก็เฉยๆนะถึงจะเยอะกว่าผม 2 เท่าก็เถอะ
บางทีเห็นคนอวดมากจนผมรู้สึกสมเพชซะด้วยซ้ำ แต่ไม่อยากพูดเท่านั้น

แล้วคุณล่ะ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่