คุณยายเป็นมะเร็งไต ขอคำแนะนำค่ะ

สวัสดีค่ะพี่ๆ เพื่อนๆ ชาวพันทิป หนูอยากจะรบกวนขอคำปรึกษาจากพี่ๆเพื่อนๆที่มีความรู้ หรือมีประสบการณ์หน่อยค่ะ

คุณแม่บอกว่าคุณยายหนูเป็นมะเร็งไต ขนาด 3 เซนติเมตร คุณหมอแนะนำให้ผ่าตัดแต่คุณยายกลัวมากๆ  และคุณหมอบอกว่าต้องใช้เลือดเยอะมาก

1. คุณยายอายุเยอะแล้ว 81 ปี ถ้าผ่าตัดโอกาสจะรอดชีวิตสูงไหมคะ
คุณตาหนูเสียชีวิตจากการผ่าตัดหัวใจเมื่อ 20 ปีก่อน คุณยายเลยกลัวมากๆ เลยค่ะ การแพทย์ในสมัยปัจจุบันน่าจะพัฒนามากขึ้นแล้ว แต่ก็ยังกังวลอยู่ค่ะ

2. นอกจากการผ่าตัด คนไข้อายุเยอะมีทางเลือกอื่นในการรักษาอีกไหมคะ

3. พี่ๆ หรือเพื่อนๆ ท่านไหนมีประสบการณ์ พอจะแนะนำหมอที่เชี่ยวชาญการผ่าตัดให้ผู้สูงอายุให้ได้ไหมคะ

**ขอแก้ไขอายุคุณยายนะคะ คำนวณ พ.ศ. ผิดค่ะ🙏🏻
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่