พ่อไม่ยอมให้แม่ทำงาน

เศรฐกิจไม่ดีแล้วมีคุณพ่อเป็นคนหาเงินคนเดียว ครอบครัวมีกัน 4 คนคือพ่อ แม่ หนูแล้วก็ปู่ค่ะ แล้วก็แมวอีก 2 ตัวค่ะ อยู่บ้านเช้าแล้วมีร้านถ่ายรูปที่เช่าไว้อีกที่ ตอนนี้หนูอยู่ในช่วงสอบเข้ามหาวิทยาลัย ที่บ้านวิกฤตเรื่องเงินหนักมาก มีปัญหาทะเลาะกันตลอด ตัวหนูอยากทำพาร์ทไทม์ พ่อก็ไม่อนุญาตให้ทำเหมือนแม่เลยค่ะ แม่อยากทำงานทุกวันนี้แม่พูดเสมอว่าไม่มีความสุข อยู่ได้เพราะหนู แม่บอกว่าอยากทำงานหาเงิน ไม่ใช่อยู่ทำงานบ้านไม่มีเงินจ่ายค่าใช้จ่ายแล้วต้องขอยืมยาย ยืมป้าให้ แต่พ่อไม่ให้ทำค่ะ บอกว่าถ้าแม่ทำเราจะไม่เป็นครอบครัว เราจะไม่มีเวลาให้กัน แต่ตอนนี้ก็ไม่ต่างกันเลยค่ะ เพราะไม่มีเงินพอกับค่าใช้จ่ายจนต้องหยิบยืม หนูเป็นคนกลางคอยรับฟังเวลาพ่อกับแม่พูด ก็เครียดไปด้วย พอมีค่าใช้จ่ายมาจากโรงเรียนหรือต้องสมัครสอบก็ไม่กล้าขอ กลัวทำให้ที่บ้านเครียด บางวันกินข้าวกันมื้อเดียว อยู่รร.ก็ไม่กล้าใช้เงินไปซื้อของกิน กลัวว่าที่บ้านจะมีเงินไม่พอจ่ายหนี้แต่ละวัน เพราะบางครั้งพ่อก็ขอเงินที่เอาให้หนูไปใช้ ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงให้พ่อเปิดใจที่จะให้แม่ทำงาน เขาเอาแต่เงียบแล้วก็ไม่พูดอะไร บางวันก็เห็นทั้งพ่อทั้งแม่แอบร้องไห้ หนูแต่งนิยายก็ได้เงินไม่เยอะเพราะยังเป็นมือใหม่ บวกกับสอบเข้ามหาวิทยาลัยก็อยากโฟกัสกับหนังสือมากขึ้น แต่เห็นหน้าพ่อกับแม่ก็รู้สึกแย่ เอาแต่คิดแล้วก็โฟกัสกับอะไรไม่ได้สักอย่าง แม่อายุ 40 แล้ว ถ้ามีงานแบบออนไลน์ที่ไม่ใช่พวกตัดต่อหรือโกงจะมีมั้ยคะ จะขายของก็ไม่มีเงินลงทุนเลยค่ะ มีใครคอยชี้แนะให้หนูได้บ้างมั้ยคะ อยากให้พ่อกับแม่กลับมามีความสุขเหมือนเดิม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่