นามสกุลใน Passport ไม่ตรงกับ บัตรประชาชน เดินทางไปต่างประเทศได้ไหม

ต้องการเดินทางไปเที่ยวเกาหลีใต้ค่ะ
ประเด็นคือ หนังสือเดินทางใช้นามสกุลเก่าอยู่ แต่ปัจจุบันเปลี่ยนนามสกุลใหม่แล้วเนื่องจากหย่าร้าง เรียบร้อยแล้ว
จึงอยากสอบถามข้อมูลจากผู้รู้ว่า หากไม่เปลี่ยนแปลงข้อมูลในหนังสือเดินทาง จะสามารถเดินทางไปต่างประเทศได้หรือ ไม่ค่ะ

สาเหตุที่ไม่อยากเปลี่ยนแปลงข้อมูลในหนังสือเดินทางเพราะ เล่มเดิมมีรายการเดินทางไปต่างประเทศมาแล้ว 2 ประเทศ
ซึ่งหากไปทำใหม่จะได้เปลี่ยนเล่มใหม่ข้อมูลเดิมจะหายหมด อาจจะส่งผลให้ผ่านเข้าเมืองเกาหลีได้ยาก เพราะเป็นประเทศที่ ตม. ตรวจเข้มมาก 
เห็นหลายๆ คนไม่ผ่าน แล้วกลับมาแบบไม่ได้เที่ยวกันเยอะค่ะ  เลยกังวลในส่วนนี้
อยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่